Họa Mi tự nhiên lười hót

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi maithanhvan, 21/7/08.

1. maithanhvan

maithanhvan Member

Thích đã nhận:
    11
    Help me, HM của tôi từ khi sang lồng mới tới giờ chẳng hót mấy. Tôi cũng hy vọng em nó sau 1-2 tuần sẽ quen nhà mới rồi hót trở lại, nhưng rồi lại thất vọng. Hàng ngày tôi đều tắm, thay nước, dọn lồng, cho ăn thịt bò (tuần 3-4 lần). Nhà của e lúc nào cũng sạch. Sao em chẳng chịu hót thế, lông đuôi của e mãi không dài ra, mỗi lần dọn tôi lại thấy lông rụng. Ai giúp tôi với.:(

KtsBim thích bài này.
  2. thanhtunghp

thanhtunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    có khả năng mi của bác thay lông lên hót kém.bác thử quấn áo lồng để yen tĩnh 2,3 hôm xem sao. bác nhớ đổ đầy mồi và nc nhé ko thì ......

KtsBim thích bài này.
  3. luhanh

luhanh Member

Thích đã nhận:
    4
    chào Bạn mình cũng đang nuôi họa mi con mi của Bạn bị rớt lông là đúng rồi vì đang mùa thay lông bạn trùm lồng cho kín đi nhớ cho tắm hàng ngày phoi nắng độ 15 phút thôi nhé khi lông mọc lên xong mà chim vẫn chưa hót thì cho biết để mình góp ý thêm Chào

KtsBim thích bài này.
  4. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Dấu hiệu chim HM của bạn thay lông đó:laughing:, chờ đợi cũng kha khá đó bạn , trước hết là trút lông>> rồi mới mọc lại >>Bạn nhớ là trùm kín lồng treo vào nơi yên tĩnh , tránh gió lùa nhé !!Độ 2-3 ngày cho em nó tắm 1 lần ( chọn hôm nào thời tiết oi ả ):x

KtsBim thích bài này.
  5. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    bạn thay đổi thức ăn cho đủ chất cào cào ngày nào cũng có , ít tắm lại và cưới cho nó môt cô vợ là nó hót liền ...

KtsBim thích bài này.
  6. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    nuôi chim cảnh thì thời gian thay lông là nản nhất,ko ai giúp được bạn đâu đành phải đợi thôi.nhớ là trong thời gian này chịu khó tẩm pổ cho nó,mồi tươi nhiều vào 2,3 tháng sau chim sẽ căng lại ngay:D dừng có ốp mái nhé!bởi vì thời gian này chim rất yếu.cũng như người vậy thấy phụ nữ thì cố:D...cố quá thành quá cố:D :D :D

Last edited: 24/7/08
    KtsBim thích bài này.
  7. maithanhvan

maithanhvan Member

Thích đã nhận:
    11
    Cám ơn mọi người, sáng nay tự nhiên có 1 em HM chắc của ai đó xổng ra xông tới thì tự nhiên em nhà mình hót liên hồi. Lâu lắm rồi mới có một buổi sáng được nghe e hót.

KtsBim thích bài này.
  8. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    có họa mi xổng sao anh không đánh về? đánh họa mi thú vô cùng đấy anh! hiếm khi lắm mới có 1 con xổng lại đến nhà mình. đấy là lộc phải tận hưởng anh nhé!

KtsBim thích bài này.
  9. maithanhvan

maithanhvan Member

Thích đã nhận:
    11
    Tôi là phụ nữ bác ạ, không biết cách bẫy chim xổng. Chú HM đó rụng gần hết lông ở lưng, chắc là chủ tóm hụt.