họa mi tự vặt lông đuôi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi haihp, 7/4/10.

1. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    các bác ơi cho em hỏi tý họa mi tự vặt lông đuôi lý do gì vậy có thể trị được không ạ các bác chỉ em với

2. zNavy

zNavy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    507
    Chim tự vắt lông đuôi theo mình nghĩ trước hết là do tố chất con chim, sau đó là thức ăn, đk nuôi nhốt tạo cho con chim bị vậy. Mình có 1 con, hót cũng đc nhưng chả hiểu sao cứ đuôi dài tí lại vắt lông đuôi, trị mãi mà chẳng đc cuối cũng phải cho đi. Bạn thử hòa chút muối vào nước tắm cho chim tắm xem có đỡ ko. Nhớ vệ sinh lồng sạch sẽ nhé!

3. Hungvq

Hungvq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    470
    Có nhiều con căng quá nhìn thấy mái cuồng lên là tự vặt lông mình đấy

4. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    - bạn tắm nước muối loãng (một muống càphe ) tắm hai lần một ngày làm liên tục mấy ngày liền , rồi tắm nước bình thường ngày nào cũng tắm phơi nắng là hết , nếu không tắm em nó rỉa đuôi thành thói quen là bó tay luôn
    - chúc bạn sớm khắc phục ........

5. ech com

ech com Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    quote=zNavy;730236]Chim tự vắt lông đuôi theo mình nghĩ trước hết là do tố chất con chim, sau đó là thức ăn, đk nuôi nhốt tạo cho con chim bị vậy. Mình có 1 con, hót cũng đc nhưng chả hiểu sao cứ đuôi dài tí lại vắt lông đuôi, trị mãi mà chẳng đc cuối cũng phải cho đi. Bạn thử hòa chút muối vào nước tắm cho chim tắm xem có đỡ ko. Nhớ vệ sinh lồng sạch sẽ nhé![/quote]

CHIM họa mi có mấy trường hợp hay bị vặt lông như sau:

+ Chim nuôi nhốt trong lồng bị stret - Nên tắm nhiều cho nó.

+ Do vệ sinh lồng không đc tốt, rận mạt nên chúng hay rỉa lông cũng hay bị vặt lông. Nên vệ sing lồng sạch sẽ và tắm bằng nươc muối hơi ấm.

+ Do chim quá căng mà không đc dượt dãi, có nhiều con còn vặt cả móng và ngón chân nữa. Nếu bị trường hợp này thì nên cho đi dượt dãi thường xuyên,cho làm vài mỏ thì tốt và không có điều kiện dượt thì ta làm cám cho nó ăn ( cám để hạ hỏa:D ). Cách làm như sau:

lấy 1 bò gạo rang vàng, trộn với 10 lòng đỏ trứng rồi sao khô, cho ăn đảm bảo sau 5 hôm sẽ hết. Ăn loại cám này làm cho chim bi sốc nhẹ với thức ăn mới nên gây ra tình trạng chim bị đi ỉa nhẹ nên không quá lo lắng, sau khi chim hết bứt lông thì lại cho ăn cám cũ bình thường, nhớ phủ kĩ áo lồng khi chim quá căng cũng làm giảm bớt tình trạng vặt lông và móng.

Chúc chim của bạn mau khỏe.