Hoạ mi từng vùng miền có khác nhau ?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Liulo, 6/3/12.

1. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Các bác cho em hỏi : Em thấy các bác thường giới thiệu chim từng vùng miền như Lào Cai, Lai Châu, Lạng Sơn, Tuyên Quang, Hà Giang, Trung Quốc...vậy chim mi từng vùng có giọng hót khác nhau như thế nào, đấu đá như thế nào ? Có bác nào đã chơi qua mi của tất cả vùng miền chưa mà có thể phân biệt được...Cám ơn các bác cho ý kiến !

2. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Các bác nhiều kinh nghiệm chơi chim hoạ mi không ai rành vụ này sao ta, ko bác nào comment hết à !

3. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Chim ở 1 vùng miền đã khác nhau rồi bạn ạ.....
    Câu thắc mắc của bạn đơn giản nhưng trả lời phải gõ mất mất trang mà chẳng để làm gì nên các bác ấy ngại comment thôi.....

4. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Hi hi... Đến người " Cách nhau cái dậu mồng tơi" còn khác nhau nữa là chim.......................Ke ke ke

dunglequang thích bài này.
  5. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    í í bác nhầm nhé, có ông ở tận trên phố và ông ở tận Hà nhì vẫn giống nhau đó, chạy thui ko MOD trảm em hi hi

mavanz thích bài này.
  6. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Câu hỏi của em viết bằng tiếng Việt mà các bác đều nói trật đề hết. Em biết là chim từng vùng khác nhau, thậm chí chúng có cùng cha mẹ đẻ ra cũng khác nhau...Em muốn các bác nói về các đặc điểm khác nhau như giọng hót có gì khác, chân màu gì, lông màu vàng, nâu, to con nhỏ con. Giống như chó Phú Quốc thì trên lưng có lông xoắn, bulldog thì mõm ngắn...Trong TPHCM các điểm bán chim mi đều nói là chim mi Lạng Sơn nên em mới hỏi các bác như vậy...

tungphotor thích bài này.
  7. hoanglamcusi

hoanglamcusi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    707
    Các bác Sài Gòn sành quá ta! Mi Lạng Sơn ở Hà Nội giá chim Mộc (à quên Bổi) chỉ bằng nửa giá Họa Mi Nghệ An! Em chẳng biết vùng miền thế nào đâu, em đang sở hữu một Họa Mi đất Trùng Khánh- Cao Bằng, tuy rằng rừng không thiêng, nước không độc như ngày xưa nữa, thế nhưng Họa Mi vẫn có tố chất tốt. Về lâm nghiệp mà nói, Cao Bằng cơ bản đã phá xong rừng!

tieuhoami, Micon, haimayxuc and 2 others like this.
  8. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    hoạ mi các vùng khác nhau là .............. chúng nó ở các nơi khác nhau, đùa thôi chứ nói phân biệt cụ thể thì không có đâu đều là chim mi cả, tuy nhiên do điều kiện sống ( sinh cảnh sống ) thì cũng có đặc khác nhau tính trên đa số như màu lông, kích cỡ vậy thôi còn tính cá thể thì chịu rồi, như Chim Con Cuông - Nghệ An so với vùng khác thì nhỏ hơn , sấu hơn

tieuhoami and Liulo like this.
  9. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Anh Kiên vui tính ghê ... hê hê hê...hê.
    " Về đa dạng sinh học mà nói, Rừng Việt nam gần như tuyệt chủng loài họa mi"

10. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    ae nói hơi quá!!!....mình thấy các cửa hàng chim...hoặc phiên chợ chỗ mình...họa mi nhiều vô kể..có sức khuân hàng bu...?
    ae bảo mi tuyệt chủng.....thế họ bắt chim ở đâu?..?

Micon, hoanglamcusi and Liulo like this.
  11. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Câu hỏi của bác khó trả lời đấy, mọi người đều cho rằng bây giờ toàn mi TQ nhập khẩu. Đúng là ra cửa hàng chim chỗ em ở lúc nào cũng thấy có đầy mi bổi, 1 tuần có hàng mới về 1 lần.

Micon thích bài này.
  12. overkill0309

overkill0309 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Cửa hàng nào vậy bạn. Mình cũng đang muốn kiếm 1 em bổi. Thanks.

Micon and Liulo like this.
  13. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    Đúng là câu hỏi bây giờ cần quan tâm là: nguồn mi bây giờ ở đâu khi mà dân bản địa như Lạng Sơn, Cao Bằng, Lào Cai.. đến miền trung như Hà Tĩnh, Nghệ An đều nói đã hết mi trong khi đó trong Sài Gòn tiệm nào cũng về cả đống cả đống

Last edited: 11/3/12
    chimbochao and Liulo like this.
  14. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Bạn vào SG đi, mình dẫn đến cửa hàng đó. Sáng nay mình vừa ghé chơi, chủ tiệm thông báo thứ 3 này sẽ có hàng về nữa, vì mình đang kiếm 1 em chân dài mà chưa được, hy vọng hàng về kỳ này sẽ có.

15. hoanglamcusi

hoanglamcusi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    707
    Người ta nói Họa Mi Tàu về Việt Nam nhiều? Tôi đến Quảng Châu hỏi giá Mi Mộc là 130 Tệ, tương đương khoảng 450 K tiền Việt, vậy Họa Mi Tàu xuất hiện nhiều ở Việt Nam theo một số lời đồn là làm sao? Bác nào biết giải thích giúp nhé!

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:06 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:02 PM ----------

"Về cả đống" là vì nhìn bề ngoài khó mà đánh giá được Họa Mi vùng miền nào, trên người Họa Mi có viết" Em ở Cao Bằng, Lạng Sơn, Nghệ An... đâu mà phân biệt được" Người bán thì bao giờ cũng phải "Hót" hay hơn chim rồi!

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:12 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:06 PM ----------

Họa Mi ở Trung Quốc không phải là giống không tốt, có những vùng Họa Mi còn là bậc thầy của Mi Việt Nam. Giá cả Họa Mi Cũng vậy, vùng đô thị phồn hoa như Thượng Hải, Hàng Châu, QUảng Châu, Thâm Khuyến rất đắt, ngược lại các vùng hẻo lánh rừng núi xa xôi thì rẻ, người Dân tộc Mèo ở Trung Quốc cũng là dân Bẫy Họa Mi cao thủ! Mộc mới bẫy 50 Tệ bằng khoảng 160 K VNĐ.

mechoethan and chimbochao like this.
  16. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760

Last edited: 12/3/12
  17. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Nghe bác nói thì lo thật, vậy mua mi ở đâu thì đảm bảo, con mi đó sao bác biết là bị nhầm? Bác mua mi rẻ bị nhầm thì cũng còn đỡ đau, chứ mua mi mắc (nghĩ là hàng xịn) mà hàng TQ thì đau dữ nha.

Tóm lại, đến hnay có hơn 10 cái comment mà vẫn chưa bác nào nói rõ được mi các vùng miền khác nhau như thế nào ? Cứ nói mi tàu mà cũng ko rõ như thế nào là mi tàu?

overkill0309 thích bài này.
  18. Khoisoi

Khoisoi Active Member

Thích đã nhận:
    143
    Để có câu trả lời hợp lý theo em bác nên hỏi các cao thủ chơi chim họa mi, e bật mí nhé, bác vào toppic của anh GIANGNT hỏi thử em, mỗi tỉnh có chim họa mi điều có những đặc điểm riêng của nó vì anh em còn ít kinh nghiệm và chưa được va trạm nhiều chim của các tỉnh khác nên chưa trả lời bác tương đối được. em nghe nói chim Lạng Sơn(chân gân bò, lông sẫm màu) Chim CB (mỏ ngà, chân cước); chim Sơn la (lông ánh màu xanh), chim Điện Biên; Lai châu (mỏ vàng, chân vàng); Đấy là những j mà em bít về những tỉnh có chim HM, còn cụ thể ntn nữa thì e bó tay. vì ngay như trong cùng một tỉnh nhưng khác huyện, xã đều có những đặc điểm khác nhau rồi; Như chim Lạng Sơn thì chim Thất Khê là dầu bảng, chim Hà Tĩnh thì có chim Hương Khê, Hương Sơn; một vài kiến thức như thế chửa đúng chỗ nào mong ae bỏ quá cho.

hungbd, Liulo, mavanz and 1 other person like this.
  19. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    - Thường thường mi Tầu nhập sang mình toàn là thải loại và non tơ nên khó có giá đắt. Trả Học phí quá nhiều để đi mua HM nên biết là nhầm bạn à, nhìn thật chẳng ăn thua tả ra thì cực lâu và khó hình dung lắm, hàng giả còn như thật huống gì HM thì rất giống nhau...
    - Hôm trc mình cũng hì hục viết 1 bài comment rất dài để nói vấn đề này k hiểu sao khi gửi thì nó biến mất (mình hay bị vậy lắm-đã gửi báo lỗi đến BQT dđ rồi-mất hứng k commet lại và gõ chữ chậm lắm nữa) còn để rõ về mi Tầu thì người Việt mình lừa nhau khoác cho nó đến "áo " LS già rừng rồi thì khó đỡ lắm và chỉ lừa gà mờ mới chơi thôi.
    Nên những người ít đc sở mục thị để so sánh từ khi nó ngây ngô mới về VN thì khó phân biệt lắm...

Nhờ cụ mavanz úp ảnh hoặc clip mi Tầu nuôi CN cho cả nhà xem nhé nếu cụ ghé vào đọc topic này...

Last edited: 13/3/12
    tung_mtuci, Liulo and overkill0309 like this.