Họa Mi và áo lồng.

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim hoạ mi' bắt đầu bởi boyht, 27/8/10.

1. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Chào cả nhà.
    Vấn đề về áo lồng đã có rất nhiều rồi nhưng chủ yếu em chỉ thấy các pác đề cập đến áo lồng dùng để thuần chim mộc thôi, chứ chưa có ai có ý kiến về áo lồng dùng cho chim thuần. em thấy có nhiều người dùng áo lồng hãm chim, hay ủ chim, hay làm thế nào đó để chim sung và giữ hơn. pác nào đã từng có kinh nghiệm vấn đề này làm ơn chỉ giúp em và các anh em chưa biết. em xin cảm ơn.[​IMG]

2. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    vụ này cũng chưa nghien cứu, cám ơn bác, sẽ thanks bác !

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:17 PM ----------

e đã thanks bác rồi nhá..........................!

hoamirung and boyht like this.
  3. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Tốt hơn hết là tự nghiên cứu thôi ! Chim của tôi càng trùm áo lồng thì nó lại càng khó thuần. Đi làm cả ngày tối mới về con chim thuần cũng thành chim mộc hết, hỏi mãi chỉ nhận được câu trả lời "trong diễn đàn đã có" đến giờ này hàng năm trời rồi hót thì miễn chê mỗi tội đến gần là bay tung toé bể mặt sứt đầu ... chịu đành phải phó mặc cho may rủi

Liulo, boyht and hoamirung like this.
  4. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Bác này giống mình. nhà mình tối có người ở nhà, mình về mới chăm chim được. còn ngày thì ko có ai ở nhà, đóng cửa nên chùm áo lồng kín vào để đỡ hót thì nguy cơ mất chộm đỡ có. lúc đầu nó cũng thuần thuần, giờ càng ngày thấy càng nhảy ác mới đau chứ. luc nào cũng nhẹ nhàng với em nó đấy.

5. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Chào Boyht & mavanz,

Thực ra tác dụng của áo lồng thì bản thân boyht đã nói ra, ngoài việc thuần chim mộc, áo lồng còn có tác dụng hãm độ sung của chim, không cho chim hót nhiều và cũng đồng thời ủ chim. Các bạn cứ tưởng tượng 1 con chim mà mở áo lồng 24/24 nó sẽ hót rất nhiều mà như các bạn biết cái gì vừa đủ thì hay, cái gì thừa hoặc quá sẽ trở thành phản tác dụng (nghe nhiều đau đầu, hại chim).
    Vậy để hãm hoặc ủ chim người chơi thường chùm áo lồng nhằm hạn chế chim hót. Vấn đề cực kỳ quan trọng là chúng ta cần huấn luyện để khi mình cần nghe chim hót thì mở áo lồng và treo chim ra là nó hót, chứ lúc các bạn đi vắng, chim ở nhà nó cứ phang ầm ầm thì ai nghe?
    Về việc chùm áo lồng mình ko nghĩ làm con chim nhát đi vì ngày nào các bạn chả phải ngắm nghía cho chim ăn rồi thay nước. Đâu phải chùm áo lồng vài ngày mới ngó tới con chim??? Bản thân con chim đã thuần, nếu chùm áo lồng có nhát hơn 1 chút nhưng cũng rất nhanh dạn người khi bạn mở áo lồng.

Mình nghĩ vấn đề chỉ có vậy thôi.

6. TAHIEN

TAHIEN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,520
    cẩn thận đấy!chùm cả ngày coi chừng nó bị cận thị nặng kg có kính cho nó đeo thì vứt

KtsBim, hoamirung, Trung-SG and 2 others like this.
  7. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    cẩn thận đấy!chùm cả ngày coi chừng nó bị cận thị nặng kg có kính cho nó đeo thì vứt

Có khi nào trên đường đời tấp nập
    Ta vô tình vấp phải xấp đô la

Bác TAHIEN nhặt được thì trả em nhé !! $ em đánh rơi đấy !! HA HA HA

---------- Post added at 04:41 PM ---------- Previous post was at 04:38 PM ----------

Em xin ghi nhận ! và cảm ơn bác HOAMIRUNG...................

KtsBim, loi linh and hoamirung like this.
  8. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Vậy có khi em phải chùm áo lồng để hở hình chữ a ở cửa lồng khoảng 5, 10cm nhỉ? chứ nó bị cận thị như bác tahien nói thì nguy to hjx.

KtsBim, mavanz, trung and 2 others like this.
  9. Khỉ Vàng

Khỉ Vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,109
    Bài của pác Hoamirung viết hay quá,
    Nhân tiện e cũng vào chém tý. Thực ra chim nhảy là chuyện bình thường, chỉ có điều nó nhảy ít hay nhiều thôi, như các bạn đã biết Họa Mi là giống chim rừng, rất thiên nhiên hoang dã nên nhảy là bình thường, chính cái chất hoang dã và sống ngoài thiên nhiên đó thì các bạn mới được thưởng thức giọng hót hay của nó, cái này thì chim non nuôi lên không có nhưng lại rất thuần và không nhảy loạn xạ. Khi sống ngoài thiên nhiên con chim nó phải đối mặt với bao nhiêu hiểm nguy, nên cái tính đề phòng cảnh giác cao độ nó đã ăn vào gien rồi, nhà mình cũng có chú Mi thuần, mỗi khi mở áo lồng nó đều nhảy vài cái rồi thủ thế quay đầu về phía đối phương. Như pác Hoamirung đã nói, mỗi khi cho ăn mồi tươi rồi tắm táp, vệ sinh lồng cũng làm cho con chim nó dạn hơn, bản chất chim Họa Mi nó rất thích tắm (có thể ngày nào tắm cũng được) chính những lúc đó sẽ làm cho nó dạn người hơn. Còn nếu các pác cứ mở áo lồng cả ngày thì có thể con chim nó hót rất nhiều, nhưng rồi sau đó nó cứ lụi dần lụi dần, rồi chẳng hót nữa vì làm gì còn sức nữa đâu.
    Cái chính là mình phải đặt tình cảm vào con chim (cái này rất nhiều người chỉ coi là chuyện tầm phào, họ nghĩ là con chim thì làm gì có cảm xúc), hãy chăm sóc nó như một người bạn, hàng ngày ngó nó mỗi sáng, cho nó ăn uống, tắm táp và rửa lồng trại cho nó sạch sẽ...
    Mình tin là với sự chăm sóc như thế sẽ chẳng có con chim nào mà lại không thuần cả, chỉ là chưa quen thôi, hihihihihi
    Chúc các bạn sẽ chăm sóc được chim hót hay và mau thuần
    Thân
    Khỉ Vàng

10. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Ghê thật, thế anh khivang đã đeo logo hà đông vào chưa? bài anh viết cũng hay lắm, em chăm chim nhiều vợ em cứ cằn nhằn suốt ngày chim. hjx mà anh hoamirung ơi sao cái avarta của em mà em lại ko nhìn thấy nhi? chẳng hiểu sao nữa mới bực hjx. anh sử lý cho em phát. em gà máy tính thế đấy.

Last edited: 27/8/10
    lgngtien thích bài này.
  11. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Bác khỉ vàng thật không hổ danh tẹo nào !! nói cứ như sách của cụ việt chương. Xin thán phục kính nể kính nể cụ

KtsBim and hoamirung like this.
  12. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    - phải nói rằng các bác viết bài rất hay , người tung người hứng làm mình theo dõi thấy càng hay .
    - còn mình thuần bổi như sau , chùm kín áo lồng dày và tối , để chữ a nhỏ quay phần chữ a vào tường nếu phài treo , sau một tuần quay chữ a ra phía có người qua lại , nếu vị trí ở góc có tầm nhìn rộng càng tốt chim mau dạn người ... ngày nào cũng tắm chim mau dạn chủ , khi tắm tránh cho chim mộc bể đầu thì tắm chim mái kế bên , khi sang chim qua lồng tămmay61 ngày đầu là quan trọng ! khi sang qua lồng tắm mấy ngày đầu bạn nên xách lồng chim đi chỗ khác cách xa vài mét là tốt ...
    - áo lồng theo mình có tác dụng rất quan trọng để thuần chim mộc hay chim thuộc , đối với chim mộc chim có chỗ nấp mỗi khi chim thấy bất ổn ... con chim đã thuần áo lồng giúp chỗ chim ổn định lửa củi... vài hàng chia sẻ và giao lưu nếu có gì không phải xin vui lòng bỏ qua . thân các bạn .

KtsBim, vinhbe, mavanz and 4 others like this.
  13. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Hay quá thanks boyht nhiều vì tạo ra cái topic này, hocvien cũng nhảy vào góp vui :)
    Theo Hocvien thì áo lồng chỉ thuần chim bổi vì mới về chim còn rất xa lạ với môi trường xung quanh. Đối với hocvien thì chim bổi về trùm kín sau 1 2 ngày thì chuyển chữ A nhỏ và đặt dưới đất, sau đó tử từ hé thêm áo lồng cứ vậy đến khi nào chim tương đối dạn. Đối với việc tắm chim thì ngày nào cũng tắm cả vì hocvien thấy càng tắm chim càng thuần, bạn thử để khoảng cách 2 lồng như nhau (1 là lồng nhốt, 2 là lồng tắm) cùng 1 khoảng cách thì chim mộc ở lồng tắm ít nhảy hơn :) (thí nghiệm vui)
    Còn đối với chim có tuổi lồng thì áo lồng có tác dụng cho chim bớt hót, giữ thể lực và phục hồi sức lực sau những trận đấu. Nhưng khi mở áo lồng ra dường như chúng được ai đó thúc đẩy hót kinh lắm, mấy con ở nhà cứ mở hết áo là la um sùm. Kiến thức mình có tới đó, có gì anh em bổ sung thêm hen, chúc anh em dồi dào sức khỏe và có những chú chim hay.

a_thiện and boyht like this.
  14. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    Hình như bác này k để ý câu hỏi của chủ topic @@ . Lan man chim mộc vào làm j . CHú ý câu hỏi của chủ topic đi sâu và phân tích tích phân. CHào bác

15. hocvien

Thích đã nhận:
    1,643
    Trời thì cũng có dính phần áo lồng đấy chứ, có câu trả lời là gôg lắm rồi, mình cũng cũng thấy hay và bổ ít đó chứ :)

KtsBim, a_thiện and boyht like this.
  16. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Các bác ơi, vấn đề của Boyht là tác dụng của áo lồng với chim thuần. Chứ ko phải tác dụng của áo lồng trong việc thuần chim. 2 cái này khác nhau hoàn toàn các bác nhé.

satannguyen, KtsBim and boyht like this.
  17. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Quá hay. thank cả nhà vậy là có nhiều phần yên tâm hơn khi sử dụng áo lồng cho đúng cách rồi .

KtsBim and a_thiện like this.
  18. hocvien

Thích đã nhận:
    1,643
    Thi hocvien cung co đê câp đên chim thuân đo, nhung kiên thuc nhiêu đo nên chi noi thê thôi ah. Chuc cac bac cuôi tuân vui ve.

KtsBim, Trung-SG and hoamirung like this.
  19. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    bàn luận tiếp đi các bác, e đang lắng nghe, em đang học tập :(

KtsBim thích bài này.
  20. choeluaduoingan

choeluaduoingan Member

Thích đã nhận:
    23
    Theo mình nêu nuôi chim hót thì cứ bung áo lồng cho nó hót thoải mái, muôn hát hay thì phải hay hát mà :) trường hợp của ban cũng giông mình, trong tuần thi đi làm suốt. Thi từ thứ 2 đên thứ 5 bung áo lồng cho em nó hót thoải mái, thứ 6 chùm kín áo lồng cho em nó nghỉ ngơi, thư 7 ở nhà thì bung áo lông cho em nó ca hát, và mình ngôi nghe :)

mavanz thích bài này.