họa mi và những kỷ niệm

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hoang linh, 7/11/10.

1. hoang linh

hoang linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    482
    Mình có 1tuổi thơ thật may mắn gần với 1cao thủ chơi mi chọi.mình thích chim cũng đó những đam mê cũng lây sang mình lúc nào ko biết.Mình được bố mẹ chiều lắm nên mình đòi bằng được 1con chim họa mi nhưng niềm vui chẳng được bao lâu, nó cứ gầy còm dần rồi.......... chết:(. Bài học đầu đời mình nhận được lúc đó và cả sau này nữa là những sự yêu thương và kiên nhẫn đối với những con chim mình nuôi. Bây giờ mình đã hơn 30 tuổi, đã có một chút kinh nghiệm thì mình nhận thấy rằng đối với mỗi thú chơi càng hiểu biết nhiều người ta sẽ càng khó tính hơn, cầu kỳ hơn trong cách chọn, cách chơi và cách chăm sóc. Điều mình nhận thấy, đam mê thú chơi chim của mình không bao giờ thay đổi ,mà chỉ có càng ngày tình yêu ấy càng lớn hơn.Thực sự, mình không biết các bạn thế nào nhưng mỗi lần đi qua các cửa hàng thấy người ta bán chim non mình lại cảm thấy rất xót xa cho một thú chơi mang tính tận diệt..... Vì vậy, một lúc nào đó các bạn hãy thử nghĩ đến tương lai con cháu mình về thú chơi chim bạn nhé!!!!!!!!!!!

peter_parker, gadjbo, bvchung and 8 others like this.
  2. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    trời vậy là sao đây?
    khuyên mọi người từ bỏ thú chơi sao bạn?

3. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Nói không với Mi con còn trong ổ bất kể trống hay mái là chuẩn không cần chỉnh

theboylikefish thích bài này.
  4. hieubds

Thích đã nhận:
    1,414
    nhưng nếu bố mẹ bị bắt mất rồi lấy ai nuôi mi con? thôi mang cả ổ về luôn vậy :(

5. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Cái này thì bạn hơi nhầm rồi, bẫy chim cũng có cái đạo của nó
    Theo mình biết, người ta thường không bẫy chim vào thời kỳ chim nuôi con
    Thứ nhất lúc đó bẫy sẽ được chim non (ko hay), chim bố lúc đó cũng mải nuôi con
    không sung nên rất khó bẫy.
    Bẫy hiệu quả nhất khi chim thay lông xong, căng lại và thời gian chim cặp đôi
    chuẩn bị cho mùa sinh sản thôi

Trân trọng

millenary, toilavu and NGHI_PhapSu like this.
  6. bvchung

bvchung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    Cái đó mình chả biết nhưng trên mình mấy tên mông ác lắm, chúng bắt hết mái và trống mang bán giá chim bổi, có lúc còn mang mái nấu mì ấy chứ. . . Còn con non thì trên mình được đặt mua giá rất cao, năm nay mình thấy chim non rất ít, giá chim leo thang, chim hay cực hiếm . . . Nghe chừng chim Họa Mi sắp được cho vào loài sắp bị tuyệt diệt mất :(

hieubds thích bài này.
  7. hieubds

Thích đã nhận:
    1,414
    tôi đồng tình với bác, ở Sài Gòn này nhập mi từ miền Bắc, Trung và giá mi bổi tăng theo giá vàng đấy, chuyện nghiêm túc đấy: từ 350k => 420 => 450 => 500 => bây giờ là 550k chỉ trong vòng gần 2 tháng thôi.

8. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Theo em thì nói không với mi mộc thì chuẩn hơn vì lý do :

1, Trong mùa sinh sản nếu bắt chim mẹ đồng nghĩa với việc chim con sẽ chết đói >> cái này mới là tận diệt tận gốc ( giống như diệt tổ mối thì bắt con mối chúa )
    2, Họa mi sinh sản khoảng 1 năm 2~3 lứa xác suất bắt được các tổ chim là cao nhưng không phải bắt được hết >>> chim con 1 số vẫn thoát nạn và trưởng thành >> vẵn còn chim tự nhiên.
    3, Nuôi chim non từ bé sẽ có nhiều tình cảm với chủ hơn nuôi chim mộc
    4, Ít ai nuôi được sinh sản trong lồng nên bắt hết chim già rồi thì lấy đâu ra chim sinh sản tự nhiên nữa

Vì vậy đúng phải là NÓI KO VỚI CHIM TRƯỞNG THÀNH

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:49 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:01 PM ----------

Kính gửi : Toàn thể anh em yêu chim

Tất cả chúng ta đều yêu tiếng chim, yêu môi trường tự nhiên xung quanh chúng ta. Việc yêu tiếng chim đâu có phải là phải sở hữu những con hay con chim độc nhất... Vv Hiện nay môi trường xung quanh chúng ta đang bị hủy diệt dần dần từng phút từng dây... kéo theo hệ quả lũ lụt, bão lụt, hạn hán khắp nơi ...Môi trường sống thay đổi người chịu thiên tai, động vật mất nơi sinh sống bên cạnh đó nạn săn bắt bừa bãi khiến cho rất nhiều loài đang đứng trên bờ vực thẳm. Là người yêu tự nhiên đã đến lúc toàn thể anh em ta nên cùng nhau bàn bạc lại đừng biến cái thú chơi được coi là tao nhã này thành thú chơi tận diệt nói vậy không phải là chúng ta bỏ thú chơi mà chơi như thế nào cho phải, cho đúng..
    Nên :
    --Săn bắt vừa phải, cấm tuyệt đối bắn chim và tốt hơn hết tự anh em ta bảo nhau là chỉ bẫy chim vào các năm có đuôi lẻ hoặc đuôi chẵn có nghĩa là năm nay bắt năm sau không bắt ...để chim còn có thời gian sinh sản, những con chim BT ko hay nên mang vào tận rừng phóng sinh, những con đang nuôi thì nên chăm tốt...
    -- Nên nghiên cứu cho sinh sản nhân tạo
    -- Nên thành lập 1 đội làm việc theo phi lợi nhuận về bảo vệ tự nhiên ( Tố giác và báo với chính quyền sở tại các nhà hàng sử dụng động vật hoang dã làm món ăn ...)
    Không nên :
    1, không nuôi theo phong trào : " phong trào HM thì tận diệt HM chán chuyển sang khuyên thì tận diệt khuyên, chán khuyên chuyển sang chào mào .... cứ thế cứ thế các loài cứ hiếm dần và tuyệt chủng"
    2, Không nên mua chim tại các cửa hàng vào các năm liên tiếp tốt hết năm nay mua sang năm không mua
    3, Đến mùa sinh sản không nên bắt chim trưởng thành .. Vì bắt rồi con non sẽ chết ...

Cảm ơn mọi người đã quan tâm.. Em là người nêu ra em sẽ thực hiện đầu tiên

Last edited: 12/11/10
    peter_parker and hieubds like this.
  9. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Cái j chả có tính 2 mặt. Chơi thì thương con chim bị tuyệt diệt từng ngày, nhưng cứ hễ thấy con chim hay bất kể trong lồng của người bán hay người chơi, hay là chim đang ở ngoài thiên nhiên... Có bác nào không muốn chiếm hữu không ạ...? (Trừ khi không có điều kiện)
    Còn khi đã nuôi rồi thì "sống nuôi, chết chôn" Có bác nào đang nuôi hay lại phóng sinh cho chim sinh sản, hết mua sinh sản lại bắt lại không ạ? (Thử thả ra xem, kiểu gì thằng hàng xóm cũng rình bẫy cho bằng được)

10. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Nói như bác thì quả là bó tay theo cái kiểu : Tại sao đường lắm rác thế --- " Mình không vứt rác thì hàng xóm vứt rác nếu không vứt ra đường thì phải đi xa 1 tí mà vứt mỏi chân " Thảo nào tây nó sợ ý thức người VN mình vậy ! Thật đáng xấu hổ cho 1000 năm thăng long ...Rác xả kín hồ Gươm, Hoa tại hồ bị dẫm nát, tường thành bị bóc rách...... Không biết hôm đó bác có xả tí rác nào xuống hồ không ???

11. Bùi Gia

Bùi Gia Member

Thích đã nhận:
    42
    Rừng có còn đâu nữa mà chim với chóc sống hả bác?
    Góp ý bạn dùng những từ kg được hay cho lắm.Ảnh hưởng đến tình cảm các dân tộc anh em