họa mi và trứng kiến!?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hoangduchuy, 7/10/10.

1. hoangduchuy

hoangduchuy Member

Thích đã nhận:
    7
    chào các bạn, mình mới tập nuôi mi, các bạn cho mình hỏi mi ăn trứng kiến có tốt không? (ở quê mình nhiều trứng kiến lắm). :) cảm ơn các bạn.

KtsBim thích bài này.
  2. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Cho ăn trứng kiến wá tốt, trong thành phố trứng kiến mắc wá ko ai cho ăn

trongpham, phuong101 and KtsBim like this.
  3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    trứng kiến cũng đâu mắc lắm, nhưng mình ko có cho ăn. vì 1 lần có cho ăn thử 1 lần, thấy e nó bị tiêu chảy, chim có vẻ bị suy. ko hỉu do chim or do trứng kiến. vì trứng kiến mua nhìu quá cho ăn ko hết, bỏ tủ lạnh lấy cho ăn từ tư, và thấy trình trạng thế nên bỏ lun !

KtsBim thích bài này.
  4. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Trứng kiến không nên mua quá nhiều rồi bỏ qua đêm, trước khi cho ăn nên rửa sơ qua lấy phơi nắng cho khô lại, sau đó mới cho chim ăn thì chim mới không bị tiêu chảy hay bị bệnh. Trứng kiến thường rất mau chua nên khi bỏ vào hủ đừng nên bỏ 1 đống dồn cục và bị ướt, nên bỏ rời ra, tốt nhất là cho tầm 1/2 hủ và trải rộng là đẹp. Với Mi, nên mua trứng kiến lớn, chứ nhỏ quá thì o tốt (Mi o thèm ăn). Lí do phải rửa là vì khi người ta đi lấy trứng kiến, họ có phun thuốc khử kiến vào tổ cho kiến chết nên trứng kiến có bị ảnh hưởng không ít.

hnc and toilavu like this.
  5. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Những thức ăn có nguy cơ gây hại cao cho chim thì mình không bao giờ sử dụng, trước đây nuôi than & lửa cũng không cho ăn trứng kiến, càng bày ra lắm trò thì chim càng dễ hỏng. Mi, than, lửa sống ngoài thiên nhiên dám mò vào tổ kiến không?

Trung-SG and ndnhuy like this.
  6. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Cũng tùy anh Vũ ơi, như QN em cào cào đắt quá, với lại trúng ngay mùa thay lông thì trứng kiến là liều thuốc thay lông mau lẹ mà anh. Giá cả nó lại rẻ nên em thấy sử dụng ok :D:D:D

hnc and toilavu like this.
  7. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    - không hiểu sao mình cũng cho mấy em họa mi ở nhà ăn trứng kiến , nó xung lắm , chim mập mạp thay lông cũng lẹ lắm , khi ăn trứng kiến phân chim lỏng có mầu trắng nhưng không sao chim khỏe là ok rồi ! mới đầu em nó còn không chịu ăn mình lấy cóng cám ra và rắc một tý cám vào trứng kiến là em nó ăn từ từ rồi quen ...

hnc, toilavu and Trung-SG like this.