họa mi. xin giúp

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi huynhnam, 19/8/12.

1. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    họa mi của mình móng dài lắm mà mỏ thì ko, mình ko dám bỏ cầu mài vào sợ nó mài luôn mỏ và đang thay lông nữa, nếu mình bỏ vào ko biết có ảnh hưởng gì đến mỏ ko và sức khõe của nó nữa, xin các bạn cho mình ý kiến với, thank

2. comnat

comnat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    móng dài thì mài móng, mỏ không ảnh hưởng gì đâu bạn. đang thay lông cũng không sao đâu ,chỉ ngại nó sợ cầu mài thôi bạn ah

huynhnam and cuongquephong like this.
  3. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    cứ cho em nó mài thoải mái ! đâu phải bác đưa cầu mài vô là em nó mài cả ngày đâu mà phải lo sợ chứ !

Tigertran thích bài này.
  4. Dr Tien

Dr Tien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Bạn phải có cầu mài chuyên dụng cho từng bộ phận: cầu mài mỏ riêng, cầu mài móng giữa riêng, cầu mài móng bìa riêng; khi bị phần nào mình đưa loại đó vào mài thì mới an toàn cho phần khác (gọi là mài chuyên dụng); chúc bạn thành công.

5. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Không biết bác có thể chụp ảnh mấy loại cầu đó cho anh em tham khảo được không ạh

cuongquephong and Tigertran like this.
  6. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    pác này hơi bị chi tiết, có hình minh họa cho ae học hỏi đc k pác !

cuongquephong thích bài này.
  7. dunglequang

dunglequang Active Member

Thích đã nhận:
    753
    Theo mình không nên dùng cầu mai làm gì mà chỉ cần thả em nó vào lồng đất, trong lồng đất bạn bỏ cả sỏi to bằng quả trứng và cả nhỏ bằng viên bi, mỗi buổi sáng bạn thả em nó vào khoảng 1-3 h khoảng 10 ngày móng trước và móng sau đẹp như chim rừng, kể cả chim của bạn đang thay lông cũng không sao. chúc bạn toại nguyện với bộ móng của em nó...

lethanhlongth and cuongquephong like this.
  8. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    mún nhanh nhưng dã man 1 chút thì cho chim tắm. trùm lồng tắm lại đợi chim tắm ứot nhẹp cho tay vào bắt. ( nhớ là đeo khẩu trang và mắt kính cho chim ko nhận ra sau này nhìn mặt mình nó ko hoảng). bắt ra cắt ngắn là xong nhớ soi mạch máu trong móng coi chứng cắt phạm là tè le hột me máu trong lồng đó.

cách dùng cầu mài thì lâu nhưng ko làm hoảng. ra tiệm chim hỏi cầu mài móng, muốn mài toàn diện bộ móng thì mua cầu dẹp. de trong long cho chim khoảng 3 tuần( tuỳ con chim móng dài ngắn tới đâu) là bộ móng sẽ gọn. nhớ chú ý gọn rồi thì tháo ra nhé để lâu là đi lun bộ 8 cái móng đó.còn 1 loại cầu mài tron, loại này mài 2 móng bìa. ko nên xài. vì mầt thời gian cho chim mài mà bộ móng lại ko đẹp. trong khi 2 móng bìa gọn ghẽ thì móng giữa y nguyên. cứ gắn cầu mài đi. con chim biết mài như thế nào mà. ko bao giờ nó mài cụt mỏ đâu.

khi gắn cầu mài. chú ý xem chim có đậu cầu ko. nếu nó sợ ko dậu thì làm như sau. xoay áo lồng trùm lại để hé 1 khoảng nhỏ cỡ bằng cái cóng chim ăn. kè 1 em mi mái ngay cái khoảng hở đó ( mi mái phãi chịu mi trống nha). để đó xem nó có còn nhảy laọn xạ ko. nếu trong vóng 5' mà vnẫ nhảy laọn lên ko chịu đậu cầu thì buộc phải tháo ra thôi nếu ko muốn con chim bị hoảng.

cách thứ 2 đơn giản hơn là gắn cầu vào lúc chìu khi mặt trời tắt rồi. sáng ra hy vọng em nó sẽ đậu cầu.

Last edited: 27/8/12
  9. congtudon

congtudon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    mình thấy mua cái chậu tắm bằng đất nung cho em nó tắm cũng hiệu quả lắm đó :D