Hoa my bị hen

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi hoangkimngoc, 10/8/10.

1. hoangkimngoc

hoangkimngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    em chào các bác, em mới chới chim nên còn nhiều bỡ ngỡ lắm. tình hình là chú họa my nhà em bị hen các bác ạ! nó hay há mỏ lên thở. có bác nào có kinh nghiệm giúp em với, cứ thế này chắc em phải mang họa my đi chup chiếu lá phổi của nó mất

KtsBim thích bài này.
  2. hoangkimngoc

Thích đã nhận:
    119
    không bác nào giúp em à? thế này thì em biết chữa kiểu j?

KtsBim thích bài này.
  3. copbeo

copbeo New Member

Thích đã nhận:
    2
    Có khả năng chim của pác bị nhẩy nhiều quá nên mới bị như vậy.Pác cho uống thử lanhcomixin loai 1 đầu xanh đậm 1 đầu xanh nhạt cho 1 ít vào cóng nước, sáng uống chiều đổ đi,khoảng 1 tuần hi vọng chim pác sẽ khỏi.

KtsBim thích bài này.
  4. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    dễ lắm bạn, nếu mới bị thì bạn ra ngoài mua loại xiro chống ho ( loại tân dược nha, vì cũng có loại đông y là các loại lá cây) màu đỏ bạn cho một thìa cafe vào cóng nứoc đầy cho chim tự uống trong 2-3 ngày hết. mình quên tên rồi loại đó 20k, cứ con nào bị ho hóc mình cho uống 2 ngày là khỏi, nhớ mỗi ngày thay nc bỏ cái cũ đi,thấy chim uống khỏi, lâu lâu mình thấy ngứa cổ muốn ho là mình uống ké 1 ít là cũng khỏi hehehe

Last edited: 11/8/10
  5. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    chắc tại nó hoảng, nó nhảy nhìu quá nên mệt và khát nước. bác trùm kín nó lại, vài ngày, hé ra từ từ thì chim sẽ bớt nhảy và bớt thở thôi !e cũng đang có 1 e jog thế, nhảy như fim !

6. hoangkimngoc

Thích đã nhận:
    119
    cảm ơn các bác nhé, em đã làm thử và hết rồi các bác ạ! em mua lọ thuốc chữa ho hen dành cho gia cầm. cho uống vào mấy ngày thì không thấy chim há mỏ nữa. thân chào các bác

KtsBim thích bài này.
  7. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Chào bạn,
    Bạn có thể đọc bài viết chữa bệnh này ở SVC hoặc đơn giản bạn chữa trị như sau:
    Bạn mua thuốc đặc trị Genta-Tylosin (có bán ở CH thức ăn thuốc cho động vật, ở đường Trường Chinh- 5000đ/lo thuốc nước) về nhỏ vào cám 3-4 giọt/1/3 coong nước, có thể nhỏ thêm vào 5-7 giot mật ong cho chim uống 5-6 ngày. Nếu chim bị rất nặng, phải cho uống thêm thuốc kháng sinh VD Cephalexin (vỉ con nhộng), trộn lẫn vào cám 1/10 viên/ 1/2 cóng cám, cho ăn trong 6-7 ngày.Bạn làm dúng như vậy, sau 5-7 ngày chim bị bênh hen, viêm phổi dù nặng đến máy cũng khỏi. Mình vừa chữa cho 2 Mi của nhà xong. Vì vậy chắc 100% là bạn chữa khỏi cho chim của bạn.
    Nhắn cùng AE chơi chim: Hiện là thời điểm giao mùa, nếu không chú ý phủ áo lồng, che chắn, chim cảnh rất hay mắc bệnh như bạn vừa tả. Vì vậy cần hết sức chú ý, đi đâu về muộn không kịp phủ áo lồng, cần nhờ người giúp. Thuốc đặc trị nêu trên còn có tác dụng phòng bệnh. Các bạn có thể nhỏ vào coong cho chim uống phòng.
    Nhân đây, mình cùng đề nghị Mod, BQT AQB loại bỏ nhưng tin rác như thế này " bác Thao-nguyen dạo này để chim cò bẩn quá, không tắm táp đi". Mình thấy rất trẻ con và thiếu văn hóa. Nếu ai đó trong BQT thấy tin đó mà vẫn cứ để e rằng các bạn bị đánh giá rất tệ.
    Rất mong BQT hiểu và thông cảm cho.
    Mến!

8. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    BÁc Thao Nguyên chắc là lấy ti rác này từ chữ ký rồi. Đó là chữ ký tự động thay đổi tên khi bác đăng nhập và vào xem nội dung.
    giả dụ như tin trên khi em đọc bài đó cũng sẽ hiện lên:" Bác KtsBim dạo này để chim cò bẩn quá, không tắm táp đi "
    Mọi thắc mắc bác Thao Nguyên hỏi anh Cuongngoc hoặc Dophuong.... sẽ rõ hơn.
    Kính!

hongphucc, tran huu loc and tiencuong like this.
  9. Le Ngoc Son

Le Ngoc Son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    917
    Bác Tú cho em hỏi: chim hót bị khàn chữa như thế nào?có chữa giống như trên ko?(chim vẫn khỏe,ăn tốt,em đã cho uống genta-tylosin rồi )cám ơn bác.

hongphucc and tiencuong like this.
  10. Thao-nguyen

Thích đã nhận:
    2,237
    To: Lª Ngäc S¬n. Thuèc trªn lµ thuèc ®Æc trÞ, ch÷a chung cho tÊt c¶ gia cÇm b¹n ¹. B¹n cã thÓ dïng ch÷a cho chim hãt.

11. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Tự nhiên lại có cái trào lưu chữ ký kiểu đó em cũng thấy nó thế nào ý với những người có ý thức khi để những chữ ký kiểu dạng status như vậy mà có ý tốt thì ko sao nhưng lại lan truyền ra với 1 số những người ko có ý thức thì nó cũng làm diễn đàn bị xáo trộn vì người đọc cảm thấy phản cảm. em cũng đồng tình với ý kiến của chú Tú :D dẹp đi mấy cái vớ vỉn đó :D
    nhìn chữ ký của em em thấy vẫn đẹp :D

KtsBim thích bài này.
  12. Le Ngoc Son

Le Ngoc Son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    917
    dịch mãi ko ra Bác Tú ơi !Bác viết lại đi em bó tay chịu ko đọc đc!

KtsBim thích bài này.
  13. thienha_pts

thienha_pts Member

Thích đã nhận:
    65
    thân chào:
    theo mình thì những câu đó lại thấy rất có tác dụng,lắm khi đang nghĩ đăm chiêu ,đọc câu đó mình bật cười đâm ra lại thấy thoải mái tinh thần và thấy gần gũi với diễn đàn hơn,vài suy nghĩ của riêng cá nhân,gửi mọi người .

KtsBim thích bài này.
  14. Thao-nguyen

Thích đã nhận:
    2,237
    Xin lỗi các bạn. Phong chữ bị lỗi.
    Nội dung đó là: Thuốc Genta-Tylosin là thuốc đặc trị chữa viêm phổi, ho, hen, viêm xoang cho các laọi gia cầm. Vì vậy các bạn có thể dùng cho chim cảnh thậm chí cà ngan, gà vịt đều tốt.

KtsBim, Le Ngoc Son and bachmivuong like this.
  15. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    hehe đúng là vậy anh ahj. Diễn đàn là nơi giao lưu học hỏi, và thư giãn. Nên mình cứ vui vẻ và thoải mái thôi không nên gò bó làm gì. Nhưng thoải mái theo khuôn khổ thôi.:D

trung_hieu thích bài này.
  16. namabc

namabc New Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ơi mua thuốc này ở chỗ nào trường trinh thế mình tìm hoài không thấy......con họa mi của mình mới bị 2 ngày nay vẫn còn căng lửa lắm nhưng cứ hót được một hơi thì lại lắc cái đầu kếu tiếng "chíp"....cho tớ biếu tình trạng em nay bị sao vậy ạ.....ngày t1 hơi khàn ngày thứ 2 éc như vịt kêu.....mong a e giúp..............

17. mrmanh

mrmanh Member

Thích đã nhận:
    2
    các bác cho em hỏi triệu trứng bị hen với , chỉ có há mỏ thui à các bác

18. hongocan

hongocan New Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy hả, để mình thử xem, chim mình cũng bị như vậy