Họa my,không tắm

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi sir_hoathang, 2/9/12.

1. sir_hoathang

sir_hoathang Member

Thích đã nhận:
    6
    :crying:chào các bác , anh chị em trong DĐ các anh các bác giúp em với em vừa mới bắt một chú My đã thuần,mà về nhà lại không biết tắm,mà giá cũng phải chăng vậy các bác có cách nào giúp em thuần hóa nó tắm được không? xin các bậc tiền bối chỉ bảo.em Xin Cảm ơn.Có gì các bác Pm lại cho em:x:x:x

KtsBim thích bài này.
  2. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Đây là vấn đề khá nan giải ybdamleo cũng đang botay.com. Theo kinh nghiệm thì những chú mi ngại xuống nước tắm thường rơi vào những chú chim nuôi từ nhỏ lên, hoặc một trong số lần tắm lúc em nó chưa thuần bị sự cố dẫn đến hoảng sợ tắm luôn:crying.

KtsBim and sir_hoathang like this.
  3. sir_hoathang

sir_hoathang Member

Thích đã nhận:
    6
    em vấn cho em nó tắm nhưng vãn không chịu nên em đành lấy bình tưới hoa phun nhưng nó vẫn sợ nước em theo dõi thi thấy chú ta toàn tắm cóng, ngày trước em cũng bị một chú nhưng như thế .em không chịu đc nên em cho di rùi con lần này mong anh em chỉ giúp vi con này rất đẹp em không muốn để mất em nó eem cam ơn mọi người

KtsBim thích bài này.
  4. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    mình cũng có một chú phong cách chơi thì rất ưng ý nhưng nghiệt nỗi là không chịu xuống chậu tắm mà chỉ tắm bằng bình sịt tưới hoa thế mới chết. mối lần tắm phải hết 2/3 bình mới chịu nghỉ. không biết có bác nào có cách nào để em nó tự xuông chậu tắm như vịt ybdamleo xin cám ơn rất nhiều

KtsBim thích bài này.
  5. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    có cách này bác làm thử nhé. bác nhúng cây cầu đâu trong lồng tắm xuống dưới nước luôn. chim tắm bảo đảm sẽ ướt. mình làm qua rồi. nếu muốn cụ thể hơn có thể làm mẫu cho xem. ưu tiên dc 20 tks thì mình se post mẫu. hehe

KtsBim thích bài này.
  6. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Bạn cứ kiên trì ngày nào cũng cho chim qua lồng tắm từ 1-2 lần và cho con mái tắm cạnh hoặc tắm cùng ( nếu nhè được trời nắng thì phơi nắng cùng mái sau đó cho sang tắm cùng em mái ). Nếu nhà bác có các loại chim khác thì cũng ốp lồng cạnh cho tắm cùng. Lâu nhất là 1 tuần là em nó tắm ùm ùm thôi. Theo mình thì không nên dùng hình thức cưỡng chế để ép em nó tắm, vì nhiều con ép quá sinh ra hoảng và dễ bị tật. Chúc bạn may mắn

7. netsbs

netsbs Member

Thích đã nhận:
    48
    Noi chung HM đa phần là dễ tắm, còn gặp phải những con ko chịu tắm thì khó lắm để nó tự tắm

8. xuantruongqltt

xuantruongqltt New Member

Thích đã nhận:
    0
    em chợt nghĩ ra nhưng bác đã bao giờ thử cách như thế này chưa.
    bác bố trí lấy 1 cái chậu (cái gì giống cái chậu cũng đc)làm sao thành chậu phải thật thấp nhất đến mức có thể rồi làm 1 cái nắp đậy lên sau đó thả em nó vào. vào chậu ko cầu và chỉ có đứng đứng dưới lòngchayaju ko chỗ đậu (đương nhiên là mực nước chỉ nên để làm sao đến cẳng chân của em nó hôi chứ đừng đổ nhìu quá) chọn ngày nắng đẹp trời rồi mời em nó vào ngâm mình :D