họa my mộc dở

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi sauquy, 1/10/11.

1. sauquy

sauquy Active Member

Thích đã nhận:
    59
    Em nhờ các bác thẩm định giúp em nó có trở thành my chọi được không, cảm ơn các bác (em nó mới được 3 tháng rưỡi tuổi lồng ạ). Em quay bằng điện thoại cùi nên hơi nhức mắt khi xem, các bác thông cảm
    [video=youtube;RM79mcj6iKk]http://www.youtube.com/watch?v=RM79mcj6iKk[/video]

[video=youtube;JalamD4BSyg]http://www.youtube.com/watch?v=JalamD4BSyg[/video]

2. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chim quá đẹp !! chọi tốt bác ah... Tuy nhiên tuổi lồng 3.5 tháng chắc không phải

sauquy thích bài này.
  3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    chim này chắc ng` khác nuôi 3 năm rưỡi, xong về tay pác đc 3 tháng rưỡi,hehe. mộc j dạng kinh thế pác ?'

sauquy thích bài này.
  4. hhuanhuan

hhuanhuan Member

Thích đã nhận:
    25
    Con này mà 3 tháng rưỡu ạ có nhầm không cơ em chẳng tin tí nào chắc là bác mới nuôi đc 3,5 tháng ấy chứ. chim đẹp thật đấy ạ em mới tập chơi cũng nuôi 2 em mi thuộc đc 1 tuần rồi nhưng chim không đc to như của bác. chúc mừng bác có chú chim đẹp em thì thích nuôi hót hơn là nuôi trọi

sauquy thích bài này.
  5. sauquy

sauquy Active Member

Thích đã nhận:
    59
    Cảm ơn các bác, em này 3,5 tháng tuổi lồng thật đấy ạ (chim nghệ an), mặt vẫn còn toác hết cả ra đấy ạ, em bắt chước các bác miền núi phía bắc đi làm em cũng mang theo và để nó ngay cửa phòng làm việc. Em còn 1 con nữa mới hơn 1 tháng tuổi lồng mà còn dạn hơn con này cơ ạ

6. sauquy

sauquy Active Member

Thích đã nhận:
    59
    Mời các bác xem con 1 năm lồng của em, con này chỉ hót thôi chứ đánh thì đò đưa lắm (em quay buổi chiều nên nó hót không hăng lắm), nó chỉ thích đánh những con yếu hơn nó, còn con nào hăng hơn he he he là nó quay lưng lại đối thủ không thèm nói chuyện. Lắm lúc làm em tức phát điên lên(Em không có máy quay nên chỉ quay bằng điện thoại cùi mong các bác thông cảm về chất lượng hình ảnh)
    [video=youtube;bjdhRm1lHkw]http://www.youtube.com/watch?v=bjdhRm1lHkw[/video]

tapchoi_michoi thích bài này.
  7. mrrin

mrrin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    chim này mà mộc hả bác ??? có nổ k thế

mavanz and sauquy like this.
  8. sauquy

sauquy Active Member

Thích đã nhận:
    59
    các bác cứ chém thoải mái, càng chém em càng cảm ơn nhiều:applause:

9. bach_de

bach_de New Member

Thích đã nhận:
    6
    e này mà làm ca sỹ thì tốt,hót hay chim đẹp mà k có gan

sauquy thích bài này.
  10. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Ở ngoài tự nhiên dù chim có khoẻ mạnh đến mấy thì cái màu lông và chất lông cũng không thể sánh bằng chim đã nuôi thay lông trong lồng. Vì vậy người nuôi chỉ cần nhìn vào chất lông và chân mốc hay không, để phán đoán độ tuổi lồng và độ tuổi của Mi già hay non bác ạ, Chim nhà bác cả hai con này thì ít nhất cũng phải thay lông rừng trong lồng đến 2 lần.. Tuy nhiên có nhiều TH sảy ra giống như đi bẫy chim khuyên, vừa bẫy xong về nhà treo lên là líu lo, dạn người... Cứ tưởng con này thuần nhanh nhưng ko phải mà là do chim sổng bẫy lại

Chim mộc già rừng, hay non rừng dù toét mặt hay không, dù dạn hay không dạn cũng rất dễ phát hiện ra nếu nhìn vào lông cánh và lông đuôi. Về Hoạ mi thì khi đánh bẫy 100 con như 100 đều bị rụng 1 số lông cánh hoặc lông đuôi, mà giống HM mộc mọc lại cái lông đã rụng ấy thì không thể tính thời gian là 1 tháng 2..3 tháng được ( càng hoảng càng lâu mộc ) có con đến mùa thay lông mới mọc lại... Vì vậy nhìn vào cánh thấy 2 màu đậm nhạt khác nhau ( lớp lông thứ nhất trên cánh đậm, lông bên dưới (lớp 2) rất sáng màu ) là biết ngay mộc mà thôi, tớ đã nuôi 10 con mộc tinh lên nên nhìn mộc cũng phân biệt tương đối....Bạn nên khai thật nhé....ha ha ha ha ha

Last edited: 3/10/11
    sauquy and dovankhoi.info like this.
  11. dovankhoi.info

dovankhoi.info Well-Known Member

Thích đã nhận:
    662
    Kinh nghiệm hay thế mavanz ơi. Chia sẻ thêm đi sao mà mỗi hôm tòi ra một tý thế

sauquy and mavanz like this.
  12. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Anh khoẻ không anh ? Em nào có Kinh nghiệm gì anh ơi ! Phổ thông có 12 năm học thì em đang học ở lớp 4 thôi mà... Còn 8 năm học nữa, giờ đang trong giai đoạn gặp ai là đè ngửa ra hỏi ...

dovankhoi.info and sauquy like this.
  13. sauquy

sauquy Active Member

Thích đã nhận:
    59
    Bác rất am hiểu về họa my đấy, bái phục bác, nhưng nói thật là con này của em chưa thay lông lần nào bác ạ, vẫn nguyên lông rừng đấy ạ, tuổi lồng của nó thì bác nói thế thì em cũng xin khai thật là em bắt nó về được 3.5 tháng nhưng nó ở nhà bác bẫy chim trong Nghệ an cũng khoảng hơn 2 tháng rồi, em dật cái tít đó cho anh em giật mình thôi, he he he em chỉ muốn mọi người vui thôi nhé. Còn nói về tuổi rừng hoặc tuổi lồng của họa my thì bác nói quá chuẩn, em chỉ bổ xung thêm vài điểm nữa là nó thể hiện độ tuổi con chim ở phần Mắt, ở thái độ của con chim và cả ở cách di chuyển của con chim nữa, nói tóm lại để đánh giá được con chim già rừng hay non rừng thì phải ngắm tổng quát tất cả các bộ phận + Thái độ, các di chuyển. Cản ơn các bác, kính mời các bác tiếp tục chém, em cảm ơn nhiều

tapchoi_michoi thích bài này.