Hoa ngũ sắc

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm chăm, trồng cây cảnh..' bắt đầu bởi hieu, 10/3/06.

1. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Hoa ngũ sắc có nguồn gốc từ loài cứt lợn hoang dại được lai tạo lại rất đẹp . Hoa có nhiều màu trồng bụi , rực rỡ phổ biến nhất là loại ngũ sắc nhiều màu ( Em cũng chưa đếm thử ) là loại màu vàng . Loại này khá dễ trồng và tạo bồn đẹp . Em rất mê loài hoa này . Các cao thủ có thông tin gì về loài này xin bổ sung:blushing: :blushing:

honhorung and GHT like this.
  2. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Bạn có thể chụp ảnh post lên được không? Có ảnh, mọi người sẽ thuận lợi hơn trong việc bổ sung ý kiến.

3. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Đây là hình hoa ngủ sắc do thầy Đoàn Văn Xê(ĐH Cần Thơ) chụp:
    Loại cây này mọc dại rất nhiều ở Đà Lạt. Chim hút mật họng vàng rất thích tìm đến hút mật,trông rất đẹp! Dân Đà Lạt gọi cây này là Ngũ Sắc vì hoa có nhiều màu khác nhau từ khi nở đến khi tàn, dưới đồng bằng lại gọi là cây Trâm Ổi vì trái của nó có mùi thơm của ổi.
    Phổ biến là màu hoa của hình đầu (vàng + đỏ cam). Tùy thổ nhưỡng màu đỏ cam có thể thành màu đỏ hồng thí dụ như ở Đà Lạt.
    Ngoài ra còn có loại trâm ổi đơn sắc như màu vàng ở hình dưới, hoặc màu trắng tuyền, màu hồng phấn hay màu đỏ.
    Đây là loại cây dễ trồng. Có thể dăm cành hoặc gieo từ trái già.

Last edited: 10/3/06
    Nguyễn..., honhorung, GHT and 2 others like this.
  4. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Ngày trước nhà em có trồng loại này ở ban công, mọc khiếp lắm, hoa đỏ, thơm mùi ổi chín, mọc dài, um tùm thành bụi xệ xuống, cắt tỉa một thời gian ngắn lại ra như cũ, sau này phải chặt bỏ, lá có lông, thân có gai nhỏ gây ngứa, khó chịu. À mà hình như loài này có khả năng khử chì trong đất thì phải.

honhorung thích bài này.
  5. ngnghai

Thích đã nhận:
    1,681
    Đúng là trâm ổi phát triển rất nhanh và khó diệt nên nhà nông ở Đà Lạt rất ghét loại này. Các nhà khoa học thì cũng e rằng nó có thể tranh lấn các loại cây trồng như dịch cây mai dương ở Đồng Tháp Mười. Chi tiết "khử chì trong đất" của trâm ổi nếu là thật thì rất đáng để các nhà nghiên cứu quan tâm!
    Thật ra mình rất thích loài cây dại có bông dễ thương này. Hãy tưởng tượng mình đang đi dạo ở thung lũng Tà Nung(gần Đà Lạt) thấy chim hút mật đua nhau như bướm giờn hoa trâm ổi khoe sắc! Và ôi, loài chim hút mật này(Gould's Sunbird) quá đẹp: đuôi dài màu xanh dương,bụng vàng,mặt tím,ngực và lưng màu đỏ- chớp cánh liên tục ngay trước mặt ! Giữa trời đất rừng núi bao la, chỉ có tiếng chim hút mật chíu chít và ta ngất ngây nhìn...

honhorung thích bài này.
  6. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Đúng là hình mà bác ngnghai post lên rồi , đẹp ghê .... Loài này trồng bụi rất đẹp ... Nếu trồng trên ban công rủ dài xuống thì phải nói là mê ly ... Tuy nhiên , các bác nói mùi của nó thơm như mùi ổi thì lại hơi lạ , em lại thấy nó rất hắc , thậm chí khi vò lá còn rất khó ngửi ( cứt lợn ????) ... Em thấy khi chữa các bệnh về xoang mũi, khi không tìm đước cây cứt lợn thì có thể dùng cây này thay thế , cũng rất hiệu nghiệm ( một số nơi còn gọi là anh cát lợi , đọc trại từ anh cứt lợn) . Vả lại ngoài này ở Han em chưa từng thấy nó có trái bao giờ ( hay do thời tiết nhỉ)

honhorung thích bài này.
  7. ngnghai

Thích đã nhận:
    1,681
    Trâm ổi cần nắng nhiều mới ra hoa nhiều và mới kết trái. Trái thành chùm.Trái tròn, mỗi trái chỉ nhỏ bằng nửa hạt tiêu, màu xanh khi còn non và màu đen khi chín. Trái mới có mùi của ổi!

Người chơi kiểng còn ghép nhiều loại trâm ổi với màu sắc khác nhau trên cùng một cây và uốn thành từng cụm- như chơi mai chiếu thủy vậy.

Last edited: 11/3/06
    honhorung thích bài này.
  8. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    :blushing: :blushing: :blushing: Đúng là em không biết đấy là trái cây này ,quả thật có mùi ổi chín

9. xinh0614

xinh0614 Member

Thích đã nhận:
    4
    Cây hoa Ngủ sắc nầy còn có tên là hoa Tứ Quý, mùi nó thơm thơm như mùi ổi chín, chứ làm gì khó ngửi để bạn Hiếu liên tưởng đến "cứt lợn". Tội nghiệp cho nó quá.

10. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Xin chào bác, cây trâm ổi Lantana carnara thuộc họ Cỏ roi ngựa Verbenaceae, đây là loài thực vật ngoại xâm thực, ngoài việc trồng bồn và chậu hoa, người ta còn dùng nó làm bonsai với tán ghép nhiều màu sắc với nhau rất hấp dẫn. Bác có thể xem thêm ở đây : http://vi.wikipedia.org/wiki/H%E1%BB%8D_c%E1%BB%8F_Roi_ng%E1%BB%B1a
    Chúc bác vui.:)

honhorung thích bài này.
  11. traicamau

traicamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    lúc trước nhà nội mình có trồng nhiều lắm, nhưng bây giờ thì nhổ bỏ hết rồi

12. me cumi

me cumi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác
    Em ở Hà Nội, có việc rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác
    Em đọc báo có biết cây trâm ổi có tác dụng chữa viêm họng hạt (cả nhà em MC và OX nhà em đều bị bệnh này) em đã kiếm khắp nơi ở ngoài bắc mà không có, nghe nói trong Đà Lạt có rất nhiều loại cây này . Có bác nào ở Đà Lạt giúp em với, làm ơn gửi hộ em hạt giống của loại cây này được không ạ . Em rất cần..Nếu được các bác pm cho em hoặc nt cho em theo số đt : 0904003866
    Cám ơn các bác
    Chúc các bác mọi điều tốt lành.
    Mong nhận được hồi âm

13. me cumi

me cumi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác
    Có bác nào ở Đà Lạt giúp em việc nay với: chả là có một bài thuốc chữa viêm họng hạt bằng cây trâm ổi này có vẻ rất hiệu nghiệm, nhà em cả MC và chồng em đều bị, e đã hỏi khắp mà ở miền bắc không có loại cây này, chỉ trong Đà Lạt mới có thôi. Bác nào có loại cây này làm ơn gửi giúp cho em một ít giống cây để em trồng được không ạ? e ở Hà Nội ạ. Nếu được các bác pm cho em nhé, em đang rất cần...
    Cám ơn các bác
    Chúc các bác mọi điều tốt lành
    Mong nhận được hồi âm

14. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Trâm ổi còn có hoa mầu tím đậm rất đẹp.
    @ mecumi : nếu mẹ nó vẫn cần cây trâm ổi thì pm nhé, mình có nhiều ở vườn ươm.

15. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Cây này khi tôi còn nhỏ, ở quê mọi người hay dùng lá giã nát để cầm máu và xát trùng vết thương rất hiệu nghiệm.
    Trẻ con như tụi tôi thì rất thích ăn quả chín (lúc đó nghèo lắm, gặp cái gì cũng ăn), trong hoa của loài này rất nhiều mật, bứt những ống hoa nở to chấm vào lưỡi có vị ngọt vì thế mà chú NgocHai nói loài chim hút mật rất thích gần những khóm hoa này.

16. bloo

bloo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    A hóa ra hoa này có tên ngũ sắc.
    Hôm nọ đi qua đường Âu cơ Lạc Long quân, thấy ở vệ đường có chi chít hoa này màu cam, đỏ, thấy đẹp quá định lấy về trồng nhưng rễ chùm lại ăn sâu vào đất nên ko lấy được.
    Hoa mọc thành chùm trông rất đẹp, là thì hơi mỏng, không biết có dễ trồng ko các bạn?

17. thanhbrisbane

thanhbrisbane New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi cũng rất thích hoa này. Tôi thấy giống màu hồng phấn rất đẹp nhưng không biết mua ở đâu ở TPHCM. Theo bác Tunglam còn có màu tím đậm nữa, làm sao tìm được màu này hả bác?

18. huong que

huong que Member

Thích đã nhận:
    0
    tưởng gì hoa này chỗ mình nhổ đi chẳng hết mùi thơm thì thoang thoảng giống mùi ổi chín nhưng ngửi kỹ thì có mùi hôi