Hoa sữa

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm chăm, trồng cây cảnh..' bắt đầu bởi chimlong_cachau, 9/10/06.

1. chimlong_cachau

chimlong_cachau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Các bác cho e hỏi làm thế nào để hoa sữa ra hoa được? nhà e có 1 cây được triết từ cành ra cũng được 8năm nay rồi nhưng chưa thấy năm nào có hoa cả.Các bác nào đã trồng và biết cho e ý kiến nhé.
    Cảm ơn các bác nhiều.

2. N-X-T.22

N-X-T.22 Active Member

Thích đã nhận:
    8
    tôi nhìn cây của nguời ta tôi thèm quá,chẳng là tôi cũng từng có một cây như thế này rồi mà nhưng có của ko biết giữ bữa dựng nhà lên chậu rồi mà quên ko tưới tắm nó chết mất toi.Đang tính nuôi lại cây khác đấy,bác đã thử dùng thuốc chưa?hay muốn nó ra hoa tự nhiên?hình như chưa có chuyên gia nào vụ này thì phải,nghe nói Hội vừa qua trong SG có một cây của bác nào thì em ko nhớ rõ đươc khen nhiều lắm mà bác cứ chờ xem nhé.Cũng thật lòng chia sẻ nỗi niềm cùng bác nhé!

3. chimlong_cachau

chimlong_cachau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Dạ e xin chia buồn cùng bác N-X-T.22. E ko dùng thuốc gì cả chỉ chăm để ra hoa tự nhiên nhưng ko thấy ăn thua gì cả hết mùa này sang mùa khác vẫn thế, tủi thân và mong ngóng mãi.mới đầu nghĩ là cành còn non hay là ro cắt tỉa nhiều ko ra đc hoa nhưng để nguyên vật vẫn cứ thế. mong các bác trong diễn đàn ai biết chia sẻ chút ít kinh nghiệm.

4. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Nhà mình cũng có 01 cây nhỏ hơn của bạn, mấy năm rồi nhưng cũng chưa bao giờ ra hoa, hôm nào post lên cùng bạn coi cho vui!

5. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Mình ở Đà Nẵng nhưng thật sự nôn mửa với loại hoa này. Cứ cách vài mét cty cây xanh lại trồng 01 cây cả con đường dài ôi thôi là vô số hoa sữa ( mà hầu như nhưng con đường mới mở đều được trồng loại này). Đến mua hoa nở cả con đường ngột ngạt mùi của loại hoa này.

6. n_nhoang

n_nhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Cây này nhà em cũng có, hình như nó to lớn hơn cây của bác một chút. Mỗi năm đến dịp này em đều mong chờ một điều kì diệu sảy ra nhưng chưa bao giờ nó làm em toại nguyện.
    Bác nào biết làm thế nào cho em nó ra hoa được thì ới em một câu nhé các bác nhé.
    Cám ơn các bác trước.

7. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Hoa sữa nở ở Sài Gòn

Hôm rồi đưa cậu nhóc đi chơi, ghé qua công viên Phú Nhuận đường Phan Đăng Lưu. "Phát hiện" ba cây hoa sữa ở đây đều nở hoa và thơm nồng. Bạn nào ở SG chưa biết cây Hoa sữa ghé vào để cảm nhận một phần nhỏ chiều thu Hà Nội

8. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cty em ở Q2 cũng có 2 cây đấy anh NGOCUONG ơi...hoa rụng trắng 1 khoãng sân ....nhìn cũng hay hay nhưng mùi thì hơi khó chịu chút....à hôm nào có đi ngang Trần Não vào ban ngày thì hú em chút nhe...có vài cây lan nhờ anh chỉ giáo dùm đoá....

9. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    ... Em ơi Sài gòn phố ta còn em mùi hoàng lan , ta còn em mùi hoa sữa... Lạ nhỉ Sài gòn hai mùa mưa nắng mà lại có sự hiện diện của một đại biểu tương trưng cho xứ bắc bốn mùa Xuân hạ thu đông , lạ quá !

10. Aqua_Boy

Aqua_Boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xóm mình cũng có 1 cây, dạo này thấy ra hoa suốt.
    Buổi tối hương thoang thoảng cũng dễ chịu. Nhưng đi ngang qua thì :devil:

11. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    loại cây này tôi cũng ko mấy thích , nếu chỉ một cây và đừng xa cách cây khoảng 20m ta sẽ thưởng thức mùi thơm thoảng thoảng của nó nhưng khi có nhiều cây trong một dãy gần nhau thì mùi thơm đậm đặc rất khó chịu , ( thế mà vẫn có người thích ngửi nhiều thế ) cây này cho hoa nhiều đầy cả cành nhánh

12. sorciere

sorciere Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn Chimlong_cachau ui, rất là chúc mừng bạn vì cây nhà bạn ko ra hoa, chứ ko chắc nó ko thọ được đến 8 năm đâu. mùi hoa sữa nghe thoang thoảng thì thấy thơm, nhưng nếu trồng trước nhà thì đúng là rất đáng sợ.
    Nha Trang cũng lâm vào cảnh như ở Đà Nẵng ấy, đấy là đến mùa hoa sữa thì nhức cả đầu vì quá nhiều cây và mùi quá nồng nặc. Ngày xưa mình cũng đem tặng nhà dì 1 cây hoa sữa và chỉ 2 năm sau thì fải chặt đi vì ko chịu nỗi mùi của nó.
    Còn ở SG thì thật ra cũng có cây nhiều hoa sữa lắm đó. như ở công viên Tao Đào, chỗ tường giáp với cty gì bên fải, gần ngã 3 NTMKhai - BHTQuan ấy, có 1 cây hoa sữa rất to và đến độ gần cuối năm thì lại cho mùi hương thoang thoảng rất dễ chịu. Ở đường NKKNghĩa, đoạn qua Nhà thi đấu Phan Đình Phùng cũng có, nhưng mình chưa xác địh đc cây nằm ở đâu. Còn 1 số chỗ khác nữa nhưng 1 lúc mình ko thể nhớ ra ngay đc.

13. Kiwi_iwiK

Kiwi_iwiK Chủ tiệm bói

Thích đã nhận:
    495
    Nếu có cuộc bình bầu: CÂY GÌ GÂY MÙI KHÓ CHỊU NHẤT THẾ GIỚI, tôi chắc chắn sẽ bỏ phiếu cho loại cây này.
    Xui nhất trong đời là có cây này nở hoa trước cửa, chắc bạn phải đi ngủ nhờ nhà người khác thôi..:crying::crying::crying:

14. ChuSaChuong

ChuSaChuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Để Hoa Sữa ra hoa thì bạn cũng làm giống như hoa mai, bọ cạp vàng (bọ cạp nước) thôi. Bạn ngưng tưới khoảng 2 tuần, cho đến khi nhìn lá cây già đanh lại (có phần vàng úa một chút), sau đó vặt hết lá, rồi tưới nước bón một ít phân ure, thế là 1 tháng sau hoa sẽ trắng (xanh) cành. Good luck

15. Be_thix_keo

Be_thix_keo New Member

Thích đã nhận:
    0
    muốn hoa có bông thì mình khuyên ban nên ngưng tưới cây một thời gian .Hoa sẽ ra bông .

16. VetHK

VetHK Member

Thích đã nhận:
    0
    Hizz, em ít kiến thức về hoa lắm nên không biết, hóa ra hoa sữa cũng trồng trong chậu cảnh đc à???
    Em thi'k mùi hương của hoa này cực kỳ, nếu trồng đc thì em trồng ngay
    Thế nếu muốn trồng thì phải trồng từ j` nhỉ :-B