Hòa tan CO2!

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi vitcondeptrai, 17/8/07.

1. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới làm thành công CO2 tự chế Nhưng em không biết cách hòa tan kiểu này của em có tác dụng không nữa .Em để ống dây thả khí Co2 trong 1 cái cốc úp ngược để trong nước .Theo sơ đồ này :
    Nhưng cái cốc của em để chìm hoàn toàn trong nước và em dể dưới đáy bể gần chỗ hút của máy lọc .Không biết để như vậy có dạt được hiệu quả không các anh giúp em với nhé . vì em chẳng thấy cây thở gì hết Em nghĩ không phải do nền vào nươc của em đâu ạh . ?:(em để 1s/1giot ) hồ 75x40x50

2. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    chà,để như vậy thì CO2 nó vào từ từ đẩy hết nước ra, xong khí cũng tràn ra theo mấy cục bọt lớn, đâu có hòa tan gì đâu bạn ?

Từ trước h mình thấy chỉ có máy bơm là làm việc hòa tan CO2 mạnh mẽ nhất, sau đó đến cục hòa tan CO2 chuyên dụng, còn mấy cái thang CO2 tự chế thì công suất giảm cỡ 50%.

3. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi cho mình hỏi cục hòa tan co2 bao nhiêu tiền và mua ở đâu ạh ?:x

4. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    ngoài mé Nguyễn Thông, hay bên Cao Quý, hay codai đều có hết đó
    Nhưng mà nếu có điều kiện thì nên mua loại xịn gần 100k, còn loại dõm có vài chục thì hay bị nghẹt lém. có vài bài viết than thở về vụ nghẹt bộ hòa tan CO2 đó.

5. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Dạo này bác lechau ngày càng hiểu biết hen! Nếu có máy lọc thì cứ gắn vào đầu oxi của máy là được rồi bạn ơi, còn không thì mua cái cốc trộn 100k đi cho tiện, xài lâu dài mà! Mà nhà bạn có bình C02 rùi hả, thích quá hen!

6. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ủa loại nào mà 100 k vậy bạn mấy cái này mình không rành lắm

7. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Loại cao cỡ 10cm có ống xoắn bên trong như ở nhà anh đó ku.

8. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    100k là loại có mấy vòng xoắn đó ku
    còn 50k là như cái ly có miếng gốm, sứ gì gì ở trên áh
    hix post xong thì thấy bài thèng khó ưa mới chán chứ ~X( :eek:

9. CHOCOLATE

Thích đã nhận:
    2
    À em biết cái cốc đó rồi giờ mới nhớ ra cám ơn hai anh nha:D :D :D :D :D :D :D :D :D

10. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    2 loại này công dụng nó khác nhau sao zạ? Loại 100k tốt hơn loại 50k chỗ nào?

11. CHOCOLATE

Thích đã nhận:
    2
    Loại 100 k chẳng tốt hơn gì nhiều đâu nó chỉ tích hợp thêm bộ đếm giọt thôi

12. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    em thấy mấy cái cốc Co2 dù to hay bé cứ bị nước đầy vào là thành tự khắc có cái đếm giọt luôn..nhìn rõ từng giọt Co2 chẩy vào cốc và bị hòa tan khi qua miếng sứ trắng trắng gì gì đó :D
    còn về cây thở thì em nghĩ chắc còn tùy thuộc vào ánh sáng và loại cây nữa..như hồng liễu chả thấy thở gì cả..trong khi trân châu cao chả cần Co2 chỉ cần nhiều sáng cũng thở roài !!!

13. CHOCOLATE

Thích đã nhận:
    2
    [QUOTE
    còn về cây thở thì em nghĩ chắc còn tùy thuộc vào ánh sáng và loại cây nữa..như hồng liễu chả thấy thở gì cả..trong khi trân châu cao chả cần Co2 chỉ cần nhiều sáng cũng thở roài !!![/QUOTE]
    Cây nhà mình ban ngày chẳng chiệu thởi gì cạ vậy mà ban đêm nó thởi ầm àm không biết tại sao~X( ~X( ~X(

14. i.do

i.do Member

Thích đã nhận:
    0
    to Vitcondeptrai: Mình nghĩ là cốc úp ngược cũng có tác dụng của nó (nếu không thì tại sao giáo sư codai lại ứng dụng vào trong vài cái bể của mình). Theo i.do nghĩ là như thế này: trong bể thì luôn có sự chuyển động của các dòng nước (ít hay nhiều), do đó, tại mặt tiếp xúc giữa nước và CO2 trong cốc úp ngược của bạn sẽ có hiện tượng CO2 sẽ được hòa tan vào trong nước. Nhưng với cách này, sự hòa tan CO2 vào nước có thể diễn ra chậm hơn so với các cách hòa tan CO2 khác (chẳng hạn như cốc CO2). :(
    Nếu vitcondeptrai không thấy cây thở, nguyên nhân có thể là bể của bạn ánh sáng chưa đủ mạnh, bạn cần tăng cường thêm ánh sáng vì bể của i.do rất ít bổ sung CO2 mà cây vẫn thở đều đều (điều này chứng tỏ trong nước cũng có chứa lượng CO2 cần thiết cho cây quang hợp rồi!) :)

15. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    em dám đảm bảo với anh là dùng cái đó ko đếm giọt dc.anh thử đếm bằng cái cốc(1giọt/s) sau đó tháo cốc ra,cho vào rồi đếm thử đi(khoảng 3-4giọt/giây lận đó) chỉ có các cốc có chế luôn bộ đếm giọt mới có dc công dụng này,ko thì toàn có bộ đếm giọt rời,cái gì người ta đã chế ra thì đầu có công dụng của nó cả
    đúng là cái cốc úp ngược có tác dụng nhưng nó chỉ có tác dụng trong các bể nhỏ hoặc ít cá và ko có vòi CO2 trực tiếp nhả khí vào,vì sao?vì:
    bể của anh codai bạn thấy dùng là vì do có nhiều bể quá,việc lắp các vòi CO2 cho tất cả các bể là một việc rất bất tiện và chỉ bể nhỏ như các loại cubic xài cho tiện việc tháo ra tháo vô chụp hình,trồng thử nghiệm nên cái nào cần thì mới xài,ko thì dùng cách thủ công thôi.với lại cách này chỉ xài cho bể ít cá là vì dùng cách này ta ko kiểm soát dc lượng CO2 nên cá chẳng khác nào thở CO2 theo cây luôn với lại vì bạn chưa xài nên ko biết đó thôi,xài như dậy CO2 tan vào nước rất nhanh,để 1 chút là hết trơn liền àh

16. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    Hôm qua em lấy cái Cốc úp ngược của em lên rồi lúc lấy lên thấy rất nhiều khí Co2 nổi lên mặt nước .vì vậy em cho ống Co2 vào chỗ Cánh quạt trong máy lọc rồi :p .
    Cái này em thấy Nó tan chậm mà đâu có tan nhanh đâu .Lúc lấy cốc lên thì thấy bong bóng lên theo nhiều lắm :( y như là Co2 chưa hòa tan gì hết áh .