Hoa trong HHX 2006

Thảo luận trong 'Lan ngoại nhập' bắt đầu bởi Blue_Dolphin, 22/2/06.

1. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Đây là hình hoa lan em chụp trong HHX 2006, đây có vẻ là phần trội nhất trong HHX, tay máy còn non kém, xin các bác đừng cười thui chột mất "tài năng" chưa được khai quật của em. Với lại về lan thì em chỉ biết ngắm, thấy đẹp là bấm máy thôi ạ!
    Đây là địa lan, 2 màu phớt hồng và vàng:
    [​IMG][​IMG]
    Lan hài: Paphiopedilum
    armeniacum:
    Lan hài ngọc bích, lần đầu tiên em thấy loại này đó ạ! chắc là hiếm lắm vì cả HHX chỉ có 1 chậu:
    Gần hơn tí:
    loại hài này chắc quen hơn:
    2 loại sau đây thì em quên tên rùi, các bác bổ sung cho em học hỏi:

Last edited: 23/2/06
  2. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Nhất chi mai & nhật quỳnh.

Nhất chi Mai hay ngoài bắc gọi là Bạch mai, Ông Nguyễn Công Trứ nổi tiếng là ngông, chỉ cúi đầu trước nhất chi mai các bác ạ!
    Đây là cây nhật quỳnh, 1 nghệ nhân Đà lạt lai tạo từ hoa quỳnh thường với cây thanh long, gọi là nhật quỳnh vì nở hoa ban ngày.
    Đóa màu trắng:
    và màu vàng:

3. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Nhật quỳnh hay quá các bác nhỉ
    Không biết hoa có bền hơn không và mùi hương thế nào chứ theo em thấy ko được đẹp bằng hoa quỳnh. Hoa quỳnh đẹp mùi hương thoang thoảng quyến rũ nhưng nhanh tàn quá
    hix hix

4. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    @anh blue dolphin: loại sau cùng là Miltonia d8ấy ạ, em chỉ không biết tên cụ thể thôi!
    Còn Hài ngọc bích , loại đó vẫn hay về hàng..có điều...khó trồng cho ra hoa ở Tp.HCM...các loại hài nói chung đều vậy...

5. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Cám ơn SBD, đúng là Miltonia. Mình tìm trên mạng 1 hình giống hoa cuối cùng đó, tên là:
    Milt Gordon Hoyt 'Dolores'

6. viethoang005

viethoang005 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi mình nhớ hình như là Cao Bá Quát mới cúi đầu ngưỡng mộ hoa mai chứ không phải Nguyễn Công Trứ, có ai nhớ rõ hơn vui lòng check lại.
    Còn về hoa Nhật Quỳnh thì không phải là do nghệ nhân Đà lạt (chắc là bạn muốn nói tới ông Mười Lời) lai tạo giữa hoa quỳnh thường với cây Thanh long mà Nhật quỳnh chính là một dạng xương rồng có xuất xứ từ các nước Nam Mỹ và do có hoa đẹp nên đã được trồng làm cảnh từ lâu lắm rồi, (còn được gọi là Orchid carti) ở các nước tiên tiến như Mỹ, Pháp,...người ta đã lai tạo ra rất nhiều màu hoa đẹp như hồng, trắng, tím, đỏ ... kích thước hoa cũng rất phong phú từ nhỏ đến to. Một số giống Nhật quỳnh đã được du nhập vào VN và trồng ở Đà lạt khá lâu rồi vì mình nhớ là hồi năm 1992 đã thấy có bán ở chợ hoa Đà lạt. Do đó mình nghĩ là Ông Mười Lời ở Đà lạt chỉ là người ghép Nhật quỳnh lên gốc Thanh long để cây khỏe mạnh hơn và việc này cũng không khó vì Thanh long cũng chính là một loại xương rồng nên dễ dàng tiếp nhận Nhật quỳnh.
    Còn hoa quỳnh nở đêm thì hình như là từ Trung quốc nhập sang VN từ rất lâu rồi, cũng thuộc dòng họ nhà xương rồng, chỉ có một màu trắng và chỉ nở hoa ban đêm (theo như mình nhớ thì hình như là có hai loại một loại hoa to và một loại hoa nhỏ và cả hai đều thơm).

7. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai thấy Blue Donlphine chụp hình cũng đẹp quá ( hoa , gổ lũa và non bộ). Nhân đây xin cho codai có một hình spam một tí , hình này codai cũng chụp hai bông hoa trong nhà hoa xứ lạnh.
    " Còn thương rau đắng mọc sau hè....":D :D

8. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @Anh codai: làm em nở mũi hết cỡ, bây giờ làm sao cho nó xẹp lại đây hu... hu...
    2 bông hoa của anh độc đáo ghê, đúng là"thương nhau con chí cắn đôi" đây mà...
    Thật sự thì em đang dùng máy canon 610A, có chức năng chỉnh tay nhưng em mù tịt, cứ chụp bằng auto nên cũng hên xui, phụ thuộc vào thời tiết quá! bác nào rành vụ này cho em theo làm đệ tử.
    @viethoang005: Cái vụ nhất chi mai em cũng không sure lắm đâu ạ! có gì sai bác bỏ quá cho (có lẽ bác nói đúng vì 2 ông này đều ngông cả). Em có xem 1 phóng sự trên VTV nói về hoa nhật quỳnh do ông Mười Lời ở Đà lạt lai tạo thành công, không biết có chính xác không nữa.

9. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Em đã tìm được 2 câu thơ về hoa mai của Cao Bá Quát rồi, cám ơn anh viethoang005 nhiều!

"Thập tại luân giao cầu cổ kiếm
    Nhất sinh đề thủ bái mai hoa”

(Mười năm chu du tìm gươm cổ
    Cả đời chỉ cúi lạy hoa mai)

Last edited: 27/2/06
  10. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Tản mạn một tí về hoa mai, tớ cũng bập bõm được 1,2 câu thơ của các cụ:

"Mạc vị xuân tàn hoa lạc tận
    Đình tiền tạc dạ nhất chi mai."

- Mãn Giác Thiền Sư

dịch
    "Đừng tưởng Xuân tàn hoa rụng hết
    Đêm qua sân trước một cành mai."

11. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Câu thơ hay quá, cảm ơn bạn GBL!
    Mình cũng hay bị nhầm lẫn giữa 2 cụ : Nguyễn Công Trứ và cụ cao Bá Quát! Hình như cụ Nguyễn có một câu cũng rất hay, mình rất thích:
    " Kiếp sau xin chớ làm người
    Làm cây thông đứng giữa trời mà reo".

Không biết nhất chi mai có phải mai chiếu thủy không nhỉ ? Pác nào chỉ giáo giúp với!

12. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @Meetu: Nhất chi mai không phải là mai chiếu thủy, NCM họ đào mận, hoa cũng giống hoa đào nhưng nhỏ hơn, đường kính khoảng 1cm, ngoài Bắc thấy bán nhiều và rẻ hơn trong Nam.

13. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Chắc nhất chi mai chỉ hợp với thời tiết lạnh. Chưa thấy ai trồng ở tp.HCM. Ở Đà Lạt thấy người ta trồng nhất chi mai phổ biến ở dạng chậu bonsai cao tối đa khoảng nửa mét thôi. Nhìn chung thân,cành, lá của loại này rất mảnh mai. Được nuôi hãm trong chậu nên càng thấy mini. Được cắt tỉa nhiều năm nên nhiều nhánh nhiều cành. Hoa và lá đều nhỏ li ti. Ở những cây cao niên đều thấy vẽ phong trần bởi rêu phong,nấm móc bao quanh thân và cành.
    Nếu có chậu cổ để trồng nhất chi mai thì còn gì bằng! Hảy tưởng tượng các cụ ngày xưa ngồi uống trà thả hồn trong thi vị cuộc đời hoặc trăn trở nỗi niềm quốc sự bên cạnh chậu nhất chi mai đang tỏa hương trong cái khí trời se lạnh của ngoài Bắc !
    Với sắc vóc và hương hoa, nhất chi mai có vẻ gì đó của sự thanh tao và thuần khiết.
    Tiếc rằng nhất chi mai đem về xứ nóng- dù là để chơi một thời gian ngắn thôi - cũng không hợp vì hoa mau khô héo và hương tỏa không bền.