Hoa vườn nhà.

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi DuongThanhSon, 26/11/12.

1. DuongThanhSon

DuongThanhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    416
    Năm nay ngọc điểm nở sóm, vườn nhà hoa đã bắt đầu lác đác nỏ. Trong mùa hoa lan rừng có lẽ ngọc điểm là những bông hoa nở đầu tiên.Hoa ngọc điểm đẹp cả hoa,lá và rễ, lại có hương . Rất mong các bác có những giò hoa ngọc điểm đẹp để chơi tết.
    Em khoe hoa vườn nhà.

Ngọc điểm.

Bông này có màu trắng ngà.

Tóc tiên nam.

Hồ điệp

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:41 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:26 AM ----------

Em chụp hoa nhưng chủ yếu để khoe chuồng chim nhà em.

và...chim của em.

Nam Anh, phamngocsinh and gadep like this.
  2. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    vườn của bác hay thế......chỗ em ở chật chội quá, muốn có 1 khu vườn như bác là cả 1 vấn đề.

3. Meorung

Meorung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    582
    Lan đẹp, nhiều loại, vườn to, chuồng chim to. Hehe....đến đoạn khoe ....chim thì ặc ặc........bác này hài vãi...=))=))=))

4. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    em xin nêu ý kiến về chuồng chim của bác , thứ nhất bỏ mấy con chim vớ vẩn ấy đi bác nuôi vài con trĩ sao hoặc gà lôi lam mào trắng, bỏ mấy cái cây vớ vẩn trong chuồng đi thay vào đó vài khúc lũa hoặc làm hòn non bộ kết hợp dừa cạn thác nước , bên dưới nuôi khoảng chục con rùa tráp cho nó sinh đẻ, hoặc nuôi vài con cu li cũng tốt thỉnh thoảng đứt tay còn có nhúm lông mà cầm máu, ngoài vườn bác nên đào vài vũng nước nuôi cóc bọn này vừa bắt sâu , bắt sên , bắt kiến nói chung là bảo vệ cái đám địa lan mà đám trẻ con lại được lọ ruốc, còn nếu bác thích nuôi chim hót thì bác nên nuôi thêm 1 con diều hâu lúc nào muốn nghỉ ngơi thì cởi áo lồng ra cho nó khoe bo đi đảm bảo đám chim kia im lặng

Last edited: 26/11/12
    Nam Anh, Meorung and DuongThanhSon like this.
  5. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Bác Mavoi có bài toán kinh tế nông nghiệp hay quá, thank sờ bác đã nắn nót lên đây để anh em được mục sở thị. Em về nhà cũng nuôi thêm đàn cóc cho hết muỗi và cải thiện xương cốt cho bọn trẻ nhà em.

Nam Anh, DuongThanhSon and MAVOI like this.
  6. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    Em cám ơn bác mavoi về mô hình phát triển nông nghiệp của bác.Em sẽ nghi nhớ những ý kiến đóng góp ,bây giờ em vẫn phải đi làm nên chưa có thời gian để giải bài toán kinh tế nông nghiệp này,phải khi vê hưu bác ạ.rất tiếc....

7. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    tất cả những bài toán người ta đều muốn giải, chỉ có bài toán (lớn) là chưa ai giải được cho dù chính tác giả của nó cũng chỉ nói là đã giải được chứ chưa nêu ra phương pháp hay biện chứng đến lý do, còn để giải bài toán của bác mà bác dùng chiều không gian thứ tư của sờ tê phan hóp kinh ra để giải bài toán kinh tế nông nghiệp là hơi bị cao siêu rồi nhưng lại hẹn đến khi về hưu rồi lại còn rất tiếc nữa, nên em thấy tiếc thật, em thấy cổ nhân có câu chữ hán thì em không nhớ lắm nhưng ý nghĩa của nó kiểu như là đừng thấy mình còn trẻ mà không tu tâm đưỡng tính bồi đắp công đức, ngoài nghĩa địa thiếu gì mộ của hàng thiếu niên, theo em thì cái gì đớp được là đớp luôn cái vô thường có chờ đợi ta đến ngày mai hay chăng

DuongThanhSon thích bài này.
  8. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    Hôm nào chủ nhật, các bác có thời gian em mời bác và bác meorung lên vườn em chơi , ao em nuôi nhiều cá trê lắm , em sẽ nướng cá trê với than hoa chấm mazi ớt , em rất thích cá và thịt bò nướng ,em với các bác làm vài chén rượu , sẽ tâm sự dài dài.

gadep, Nam Anh, phamngocsinh and 2 others like this.
  9. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Thanks bác Sơn nhá, mới nghe đến cái món cá nướng là mèo em chết mê chết mệt roài =P~. À mà ao sâu và nhiều súng thế kia làm sao bắt được cá mà không làm nát hoa súng nhỉ. Cá nhìn toàn thấy mấy em "rô phi khủng" thế kia hả bác. :laughing:

Cây cẩm báo hoa đẹp quá bác ạ. Năm nay nhà em hoa tịt ngủm củ tỏi rồi, chả thấy hoa hoét gì.

DuongThanhSon and MAVOI like this.
  10. phamngocsinh

phamngocsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Khó khăn quá nhỉ. Đây xin tặng Meorung và ACE trên diễn đàn chút hương cau.

Và đây là cây đai trâu trắng mô nên cánh xếp rất đẹp, mong rằng sang năm em sẽ lộng lẫy hơn

Last edited: 19/12/12
  11. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    món cá nhà bác chỉ hợp với anh mèo thôi, tiện thể trèo cây cau luôn cho nó giảm béo, em tuổi hổ nên thích ăn thịt chó hơn vì cái hồi em mới xuống đồng bằng bị bọn nó cắn mấy phát nên giờ ăn thịt chó để thỏa mãn cái tính thù vặt thôi, năm nay em mà bắn chim được vài cây 5 cánh trắng như năm ngoái thì hứa sẽ để lại cho bác 1 cây giá trên mây, chơi hàng lai nhìn nó đẹp quá , đẹp đến nỗi chẳng còn gì là hứng thú nữa cả, mong rằng cây đai trâu trắng này của bác hết hoa là tèo, các cụ hay bảo trâu trắng là mất mùa đấy, bác đỡ phải chặm rồi cho em xin cái chậu nhé, em cảm ơn trước

DuongThanhSon thích bài này.
  12. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    Bác MV đến bác Sinh xin chậu nhé. Bác MV đang bảo cây đai châu trắng của bác Sinh hết hoa là tèo.

MAVOI thích bài này.
  13. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    ọe so ri bác sinh , vì nửa đêm ngái ngủ hay sao ý em nhìn nhầm, tưởng bài của bác sơn nên chém gió bừa bãi nào ngờ chém nhầm vào bài của bác, bác bỏ qua cho em nhé. thank bác trước

Last edited: 20/12/12
  14. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    Con trâu trắng của em đây, bác MV chém thoải mái đi, nó mà tèo thì em tặng bác cái chậu kèm theo cả móc inox , cái chậu này chắc cũng đẹp ngang ngửa bằng chậu của bác Sinh.

địa lan thanh trường

ht. râu môi

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:38 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:37 AM ----------

15. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    cây thanh trường này cánh ngoài không cân, cành hoa thì èo uột, lá trong cong hơn lá ngoài bác đưa em chăm cho, bác nuôi kém quá vứt quăng quật rách nát hết cả lá, mà nếu ..... ý em là nếu( NẾU hay đấy) bác đưa em trồng hộ thì đưa luôn thêm một khóm đại mạc cho nó có âm dương điều hòa , vì theo ý riêng của em thì thanh trường như con điếm trong lầu xanh còn đại mặc như anh hùng nơi chiến trận, hai loại này mà giao phối với nhau sinh ra tiểu đào hồng ngay

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:44 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:37 AM ----------

cây trâu trắng bác mới trồng em nỡ lòng nào, em biết em còn tuổi trẻ, mà tuổi trẻ lại hay ủ cái mộng to chí lớn, nhưng em cũng không làm điều gì vượt quá cái đức độ để rồi thành kẻ bá đạo đong thiếu gạo đâu, mong anh hiểu mà đưa cây cho em =P~

16. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Không tuần trăng nào là tuần trăng không thấy mặt bác MV, mà bác cầm tinh con quái hổ có khác, mũi tinh, tai thính mắt chắc cú mèo...hehe.

---------- Post added at 11:05 AM ---------- Previous post was at 10:56 AM ----------

Bác Sơn Up ảnh thanh trường cái thứ 2 lại bảo "Ht. môi râu"??? Chắc "Râu ông nọ cắm cằm bà kia roài", vào cái cảnh tranh tối tranh sáng này có khi bác M... được hứng trọn "cái cằm bà kia" lém.:laughing:
    Thui em xin làm Ngư Ông ngồi ngắm nghía thui.:devil:

MAVOI thích bài này.
  17. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    Em up nhầm ảnh, xin lỗi các bác nhé,cây thanh trường là dòng cổ nên em cũng không giám phán xét ,bác MV có nhận xét gì em xin tiếp thu để đánh giá vẻ đẹp của một bông hoa cho khách quan.

18. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    Chia sẻ cùng các bác mấy tấm ảnh.

meorung , thanhson , mavoi

tiên nữ , mavoi

meorung , mavoi

MAVOI and Meorung like this.
  19. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Bác Sơn up ảnh offline lên nhanh thế, nghĩa lộ hết cả roài.

MAVOI thích bài này.
  20. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    chuyên gia úp ảnh có khác, vừa họp phiên về chưa kịp nhai trầu đã thấy hình trên rum rồi, tiên nữ này không những xinh đẹp đoan trang mà kiến thức về chủng loại cũng kinh khủng, em cũng học mót được mấy sư phụ này nhiều đòn phết, nói chung mỗi người trồng lan theo một phương pháp riêng đó là bản sắc, góp nhặt được nhiều bản sắc là có được rất nhiều kinh nghiệm, cho dù em có già như hoàng thảo môi đầy râu thì cũng không ngừng la liếm kinh nghiệm của các bác

Meorung thích bài này.