Hoàng Thái Dương của em bị trắng ngọn...

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi purple_forest, 8/5/07.

1. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thông số hồ em như sau:
    -Hồ:*80*40*40
    -Nền: tracatu+DBO+đất sét+cát vàng+ sỏi trứng
    -Đèn: 3 bóng Jebo 20W
    -CO2: có 1-2 giọt/s
    Hồ em lúc trước mới trồng nên sau một thời gian cây cối rậm rạp quá trông như cái hồ ươm cây nên đã setup lại, lúc trước mua HTD về thì trồng cây ra nhánh mới rất nhiều và kô bị trắng ngọn, sau lần setup thì những nhánh này có hiện tượng trắng ngọn,những cây khác trong hồ phát triển rất tốt như:Đại hồng diệp, Thủy cúc, Lệ nhi, Luân thảo đỏ mới cắt cắm lại vào ngày hôm qua,Lưỡi mèo ra là mới rất nhiều. Hồ đã setup đã đc 2 tuần mà HTD vẫn bị trắng ngọn, các bác giúp em với, hic hic....~X( ~X( ~X(

2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    H2O cũng muốn giúp bạn lắm nhưng thật tình chỉ biết rằng trắng ngọn có nhiều nguyên nhân (H2O cũng không biết rõ) .1 trong những nguyên nhân là chất lượng nước.(bạn xem kĩ lại nhé).Bởi Hoàng Thái Dương là 1 trong những loại cây mẫn cảm với môi trường,khi thay đổi đột ngột nó xảy ra nhiều vấn đề lắm.
    Chúc bạn trồng HTD thành công nhé.Thân.
    Các cao thủ giúp bạn ấy với.

3. hgcluckybear

hgcluckybear Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Trắng ngọn cũng có thể do cây thiếu dinh dưỡng hoặc không đủ ánh sáng cho chúng . Vì khi ra nhiều ngọn non thì cây cần nhiều dinh dương hơn để nuôi những ngọn non , nên khi thiếu dinh dưỡng cây sẽ trở nên ốm và ngon có mau trắng trắng ( lúc trước mình cũng từng đã bị tình trạng này , hic) . Để cải thiện thì bạn có thể cắt phần ngọn xuống và cắm chúng trở lại và cho thêm phân nước và phân nhét cho nó. Vì đây là loại cây templant nên mỗi lần cắt xong cây sẽ mọc ra nhiều ngọn non hơn và cần nhiều dd cho những ngọn non đó. Và một phần cũng cần đến nhiều đèn cho hoàng thái dương trở nên rực rỡ (thái dương mà:D ) .

4. purple_forest

Thích đã nhận:
    1
    Hồ em dinh dưỡng kô biết có đủ kô nhưng em vẫn xài phân nước mua của anh codai và theo biểu hiện các cây khác thì lên rất tốt, rất xanh, ra ngọn mới rất nhiều, nước thì rất trong, đèn thì ba bóng 6 tấc tổng cộng 60W theo em là kô thiếu.... Kô hiểu sao chỉ có 1 mình HTD là bị trắng ngọn, thật khó hiểu, em thấy Đại hồng diệp cũng đõ nữa mà

5. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Purple forest kiểm tra lại xem sau khi set up lại có cắm HTD xuống sâu quá xuống lớp phân không!!! đấy cũng là một trong những nguyên nhân làm cây trắng và thối ngọn đấy!!!!
    Nếu đúng là như thế thì đơn giản là rút lên cắt bớt phần gốc thối đi và ... cắm lại.
    Thân!

6. purple_forest

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn anh thuytinh nhiều, nhưng bữa lên nhà bác Uẫn mua cây và đọc đc trên diễn đàn nên em đâu có cắm sâu, để em coi lại dòng lưu chuyển của máy lọc,....