Hoàng thảo mỡ ga`...ai biết chỉ giáo.

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi leminhhieu, 6/4/08.

1. leminhhieu

leminhhieu Member

Thích đã nhận:
    1
    :D Chào mọi người, em mới có một giò hoàng thảo mỡ gà mà đang băn khoăn ko biết nên trồng và chăm sóc nó ntn để nó phát triển ngon lành và ra hoa đẹp. Em đang trồng tạm trong chậu đất nung với giá thể là xơ dừa và một ít than bên dưới, nó vẫn đang phát triển bt ,nhưng hình như hơi còi và lá ko to lắm..

2. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Xin chào bạn, hoàng thảo mỡ gà có phải là Thủy tiên mỡ gà phải không? Mình rất thích cây này vì đã có lần xem nó ra hoa, cái màu vàng nghệ của nó làm mình mê lắm, nó ra hoa sau Tết, không biết bạn ở vùng nào chứ ở vùng nóng như Tp. HCM nó khó ra hoa hơn ở các tỉnh miền Đông và Tây nguyên và các tỉnh phía Bắc. Bạn trồng với giá thể như vậy đúng rồi, vì cây này thích giá thể nhiều độ ẩm như xơ dừa, bạn có bón phân cho nó không? Ngoài phân vô cơ thì bạn nên bón thêm phân hữu cơ như các loại phân hữu cơ dạng gói lưới để bỏ lên chậu có bán ở các tiệm lan, hoặc bạn tìm bánh dầu lạc ngâm rục lọc lấy nước rồi pha loãng tưới cho cây, loại cây này rất thích phân hữu cơ vì có nó thì cây sẽ mập và sum xuê. Ngoài cách trồng trong chậu còn có cách trồng dàn đều cây bên ngoài đáy chậu đất nung, ở vị trí của mỗi gốc có khoét lỗ cho rễ bò vào trong chậu.Vài lời xin tỏ cùng bạn:blushing: