hoàng y vũ nữ!

Thảo luận trong 'Lan ngoại nhập' bắt đầu bởi Tamquoc, 28/6/08.

1. Tamquoc

Tamquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Em có trồng một chậu hoàng y vừa mới cho ra rễ xong, em muốn hỏi các bác là hoàng y ra hoa mùa nào, phát triển mạnh mùa nào và mùa nào là mùa nghỉ của nó ạ?
    Thank you các bác!:applause:

2. diemthuong

diemthuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Cây hoa vàng bé tí phải không bạn? mình thấy nó ra hoa quanh năm phụ thuộc vào sức khỏe và độ thuần của cây, nhưng mùa đông thì ít hơn. Cây ưa nắng, ưa ẩm và không có mùa nghỉ.
    Hoa đây phải không bạn?

gadep thích bài này.
  3. Tamquoc

Thích đã nhận:
    36
    Bác bón cho nó bằng cái gì mà um tùm thế ạ?~X(
    Em định bón phân hóa họcNPK liệu dc ko ạ(20-20-20)

4. reuca

reuca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cho tui hỏi luôn về chế độ chăm sóc loại này. Tôi có trồng ra hoa thường xuyên, nhưng số lượng hoa không nhiều (hoa rất to)...bạn có thể nêu vài kinh nghiệm để tăng số lượng hoa trên một cành không vậy???? Tks

5. Tamquoc

Thích đã nhận:
    36
    to diemthuong:
    đúng đó bác ơi, bác cho anh em biết chế độ chăm loại này đi! Em rất muốn biết chế độ chăm để nó cho một bụi um tùm như của bác!

6. diemthuong

Thích đã nhận:
    26
    Hì, nói thực thì tôi không chăm cây này một chút nào. Hồi đầu thì có: cách đây khoảng 9-10 năm gì đó tôi xin vài thân của một người bạn, về cho một cục xơ dừa bằng bàn tay đặt dưới đáy chậu, phủ xơ dừa tơi (xé sợi). Cây phát triển tốt nhưng không có hoa phát chán, tôi treo lên cành cây cao và quên luôn không nhớ tới nó nữa. Hồi đó tôi chưa có nhiều cây nên chưa làm giàn, đến khi làm được giàn treo rồi mới nhớ đến nó, mang xuống thì đã thành một bụi to tướng, hoa cũng có nhưng lèo tèo vài bông như bác reuca nói. Có hướng đầu giàn nắng sáng chiếu làm hỏng lá mấy cây hồ điệp, tôi đem giò vũ nữ này treo vào mục đích cản nắng, và không ngờ nó ra một lúc hơn 10 ngồng hoa, có ngồng hoa dài hơn 1m và hoa chi chít. Và tôi quyết định giữ nguyên vị trí đó mặc dù thỉnh thoảng vẫn có lá bị cháy do nhiều nắng quá, nhưng hoa vẫn đều đặn. Nếu bây giờ nhổ cây lên chắc không có tí giá thể nào mà cứ cây con trèo lên đầu cây mẹ, lấy cây mẹ làm giá thể.
    Do cây thuần rồi, tôi chỉ tưới nước không pha thêm phân. Loại này rất khoẻ, nếu được cho ăn uống đầy đủ chắc chắn cây sẽ rất to và cho nhiều hoa, và điều tôi rút ra là phải có nắng, tập cho chúng ra nắng dần cây sẽ rất khoẻ hoa ra đều, cây nào đủ lớn sẽ có hoa không phụ thuộc vào mùa nóng lạnh.
    Chúc các bạn có nhiều giò như ý.

7. diemthuong

Thích đã nhận:
    26
    Posted by reuca:
    cho tui hỏi luôn về chế độ chăm sóc loại này. Tôi có trồng ra hoa thường xuyên, nhưng số lượng hoa không nhiều (hoa rất to)...bạn có thể nêu vài kinh nghiệm để tăng số lượng hoa trên một cành không vậy???? Tks
    Theo tôi, cây của bác là Onc sweet sugar, loại này hoa giống hoàng y nhưng hoa to hơn nhiều, váy xòe rất rộng. Hoa của sweet gugar không nhiều đâu, vấn đề của loại này là kích cỡ hoa thôi, nếu đạt, hoa có thể tới 5cm chiều ngang. Loại này là cây lai nên cần bón phân thường xuyên, cần nhiều sáng nhưng tránh nắng trực tiếp.

Last edited by a moderator: 30/6/08
  8. Tamquoc

Thích đã nhận:
    36
    Ủa các bác ơi, sao lại chuyển em sang:"lan ngoại nhập vậy":?Em tưởng hoàng y là lan rừng VN mà!!!Thế nó có phải made in Vn ko ạ?Hay của nước nào thế ạ?

9. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To Tamquoc dòng vũ nữ (Oncidium) là dòng ngoaị nhập có xuất xứ từ Trung Nam Mỹ nhưng một số loài du nhập vào Việt Nam đã lâu ngoài ra thân cuả vũ nữ nhìn khá giống một chi lan rừng cuả Việt Nam đó là chi lan Càng cua
    Xin xem thêm ở đây nhé
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=23971

10. hoang minh vu

hoang minh vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    To: diemthuong
    Kinh nghiệm trồng Vũ Nữ của bạn có ích cho tôi lắm.
    Tôi cũng có 01 giò Vũ Nữ mua cách đây 8 tháng. Khi mua có 2 ngồng hoa, khi hoa tàn thì em nó ko chịu phát triển nữa (ko nảy cây con, ko ra hoa) mặc dù được chăm sóc cẩn thận.
    Hì, phen này tôi phải cho nó ra nắng xem sao.
    Cảm ơn diemthuong!

11. diemthuong

Thích đã nhận:
    26
    Bác cho xem hình cây trước nhé, đừng vội đày đọa cây của mình.

12. Tamquoc

Thích đã nhận:
    36
    Nó ko ra rễ thì bác thử xem lại quá trình tưới nc xem sao?Cây của em chỉ dc tưới nc vào đêm mát hoặc sáng sớm (trời mưa thì thôi), hay bác xem có tưới cây đêm vào trời lạnh ko?Hay là bạn kiểm tra sên xem sao?

13. hoang minh vu

Thích đã nhận:
    49
    Mình đã xem lại rồi, có lẽ do em nó thiếu ánh nắng trực tiếp nên không phát triển (mình treo dưới giàn lưới nên chỉ nhận được ánh sáng khuếch tán thôi).

Mình đã di dời cô em đến một vị trí có thể nhận được 1 chút áng nắng buổi chiều. Đang chờ xem kết quả, nếu có hoa thì sẽ tặng diemthuong 1 cành, hihi.

Thanks các bạn!

14. Tamquoc

Thích đã nhận:
    36
    Các bác ơi em hỏi nhé, em mới tách mấy thân hoàng y ra chậu mới, vậy phải bao lâu thì mấy thân mới đó mới ra hoa?Nhánh này đã từng ra hoa vài lần rồi):devil:

15. Tamquoc

Thích đã nhận:
    36
    Ủa sao ko ai help em vậy các bác? Các bác thử xem em mới tách mấy thân ra thì liệu bao giơ ra hoa chứ đợi thế này sốt ruột quá!

16. thanhtien

thanhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    em bên bonsai hôm nay lang thang qua bên này thấy mấy giỏ lan mà ham chắc phải kiếm gấp mấy giở về mới được

17. hoang minh vu

Thích đã nhận:
    49
    Câu hỏi của bạn khó trả lời quá, còn tùy vào điều kiện chăm sóc và môi trường trồng em nó nữa chứ.

Tamquoc cứ chờ đi, sốt ruột làm gì, hihi!

18. diemthuong

Thích đã nhận:
    26
    Bác tách mấy thân là mấy thân? :-S Dòng vũ nữ không ưa tách chiết nhiều như dendrobium, tôi nhớ hình như có câu "vũ nữ ấm bụi mới ra hoa" Nếu có điều kiện thì dồn chung cho chật chậu đảm bảo cây dễ sống dễ hoa, nếu số lượng "mấy thân" bạn tách nhỏ hơn hoặc bằng 3 thì tôi đoán mò nếu chăm tốt thì 2 năm nữa có hoa, nếu chăm không tốt thì thân teo tóp, lá khô dần, rễ không dài được và nguy cơ tử vong rất cao.
    Thôi thì đằng nào cũng tách rồi, bây giờ phải tăng độ ẩm, giảm cường độ sáng (để ở 50%), giá thể thoáng mịn và trồng trong chậu nhỏ.

19. Tamquoc

Thích đã nhận:
    36
    Giảm cường độ sáng để làm gì hả bác??Em tách 1 thân rõ to(đảm bảo chật chậu luôn..he he)!

20. hoang minh vu

Thích đã nhận:
    49
    Hôm trước mình có mua lan Vũ Nữ cấy mô về trồng. Chỉ gồm 01giả hành mẹ và 02 giả hành con vừa mới nhú, vậy mà chỉ 15 ngày sau thì ra vòi hoa, nhưng mình đã cắt bỏ rồi vì sợ cây mẹ bị mất sức.

Suy đoán của bạn diemthuong ko có cơ sở rồi.

Hy vọng Vũ Nữ của bạn Tamquoc sẽ sớm ra hoa.;)