hoang yen kg tam

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi khoen xanh, 3/4/10.

1. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    minh co 1 em hoang yen moi mua. sao no kg chiu sang long tam va xuong tam, ae nao bit cach cho e no tam kg thank

2. conchimcon

conchimcon Member

Thích đã nhận:
    10
    Bạn cứ chăm sóc em nó bình thường, một vài ngày quen với môi trường mới thì em nó sẽ tắm ngay ấy mà, chúc bạn sớm có chú chim đẹp nha!

3. viet ha

viet ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    chắc tại yến nhà họ không cho tắm bao giờ lên chưa quen. bạn cứ để lồng nó ra nắng còn lồng tắm chỗ mát thì nó nhảy sang 1 vài lấn là nó quen thôi.

4. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    hôm nào nắng bạn bắt sang lồng tắm, lấy bình xịt nhẹ, 1 vài lần như thế chim sẽ quen và tự tắm thôi....chúc bạn có chú chim đẹp

5. lamnhathuy

lamnhathuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    nếu một chim thuộc loại khó tắm bạn nên cho nó quen với lông bằng cách sau. cho qua lồng tắm khi nó hơi đói.bạn rãi một ít thức ăn trong thau tắm cho chim bay vô. vài lần như thế. sau đó thả nước vào đổng thời nếu được cho tí thức ăn xuống đáy. phơi chim với lồng ra nắng. chim thấy thức ăn như thường lệ cùng với nắng nóng. nhảy xuống ăn thức ăn và thế là ->ok xong.chúc chim mau tắm.

6. bebon

bebon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Thường thì trong Nam nuôi yến hót bằng lồng sắt..nếu nhà bạn cũng nuôi như vậy thì khi cho tắm bạn cứ bỏ hẳn 1 thau nước vào, sau đó đem ra chỗ nắng thì nó tắm thôi.còn nếu nuôi lồng tre thì mình k biết, vì nhà mình nuôi bằng lồng sắt..~X(

7. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    Như nhà mình thì hôm nào nắng thì mình mang con chim ra rồi phun nước cho nó ướt lông. Nó sẽ tự rỉa lông rỉa cánh là ok thôi. Chứ ko có thời gian mà chờ bọn này tắm. Ngày xưa có thời gian thì mất khoảng độ 30p/con nên chờ ko nổi.

8. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Phun nước kiểu đó chim của mình nhảy toán loạn, nhìn ghê lắm :( Yến đúng là nhiều em hay bị bệnh lười tắm quá :(

9. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Cách đơn giản và hiệu quả nhất là bạn bắt em nó ra, cho vào lồng tắm. Lúc nào nó tắm xong thì bạn áp hai cửa lồng và lùa lại. Vài lần là em nó quen ngay. Khi nào quen rồi thì sẽ tự động sang lồng ngon lành.
    Trường hợp bắt sang lồng tắm rồi mà "chưa thèm" tắm thì bạn lấy bình phun nước phun dạng sương mù cho em nó dính nước hoặc búng cho em nó ít nước vào người là sẽ kích thích nó tắm thôi. Bản tính của bọn yến là rất thích tắm và nghịch nước mà.
    chúc vui vẻ!

10. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    không gì phải đắng đo đâu bạn cứ tập cho e nó quen là được thôi,nếu chim bạn k chịu qua lồng tắm,thì bạn có thể lấy chai nước suối lớn cắt nó ra cao khoảng 5 phân,cho nước vào 1/2,và cho thẳng vào lồng luôn,nhưng phải nhớ .trước khi cho vào thì phải phơi nắng chim nhé.từ từ e nó sẻ quen thôi,cách này có thể sử dụng cho tât cả các e lười tắm :-* :-*