hoàng yến!!

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi lequocanh.td, 28/7/12.

1. lequocanh.td

lequocanh.td Active Member

Thích đã nhận:
    16
    hello mọi người!!!

tình hình là mỉnh mới bắt 1 e hoàng yến,chủ nói khoản 3 or 4 tháng j đó,e nó đang thay lông.mà sao mình chưa ghe e nó hót hay đi gió j hết(ko biết có phải do thay lông ko).mấy bác có nhiều kinh nghiệm xin trả lời cho e với! (e sợ mái) ^^

có cái hình đây!

Thanks các bác nhiều!!

anxuanloc thích bài này.
  2. tuan_datinh

tuan_datinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    Chim 4 tháng mà không đi gió là mái rùi bác iu ơi !! Chim mình 2 tháng mà đả đi gió rồi đó bác

3. phuongpn

phuongpn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    749
    Chim yến khi được khoảng 8 - 10 tuần tuổi sẽ thay một phần lông (baby molt). Có thể chim bạn đang thay lông giai đoạn này và chim vẫn còn non. Chim khoảng dưới 3 tháng tuổi thì khó nhận biết trống mái. Sau 3 tháng thì con trống sẽ bắt đầu đi gió.
    Vậy trước hết bạn nên dưỡng chim kỹ giai đoạn này cho chim hoàn tất việc thay lông và phát triển khoẻ mạnh. Nếu chim bị suy giai đoạn này thì khó vực dậy được và nó cũng không hót cho dù là trống.
    Thay lông xong, nếu khoẻ mạnh và đẹp trai thì nó sẽ hót. Còn không thì là mái :D.

4. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Bạn nhìn vào phần nào trên cơ thể e ấy mà suy đoán là trống vậy, cụ thể chút xíu đi.

5. ryanlt

ryanlt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Chắc bạn ấy nhìn vào dáng. Tuy nhiên, khi chim còn non bộ lông phát triển chưa đủ thì cũng khó nói.

6. lequocanh.td

Thích đã nhận:
    16
    theo đa số vậy e sẽ nuôi e ấy xong lông xem thế nào!nếu là mái thì chak e cố gắng lấy chồng cho nó luôn!! hi`!nhưng vẫn mong là trống!
    ah` mấy bác cho e hỏi trong sài gòn có nghệ nhân nào bán yến uy tín ko?cho e cái địa chỉ nhé
    Thanks mọi người!!!

7. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Theo mình đoán em này khả năng là trống nhiều hơn! Nhưng tốt nhất bạn để ý xem em nó đi gió ntn! Chim màu đẹp !

8. richmon

richmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Sorry ban lequocanh.td cho mình chen vào hỏi một tí nhé, mình có con yến được 2 tháng tuổi may ngày nay thấy lông vũ rụng đướii đáy lồng và lông ống trên đầu nhô lên như vậy có phải chim thay lông bình thường hay bất thường vậy. Nhờ mọi người giúp đỡ (mới nuôi yến lần đầu).Thanks

9. phuongpn

Thích đã nhận:
    749
    Chim yến khi được khoảng 8 - 10 tuần tuổi sẽ thay một phần lông (tiếng anh gọi là "baby molt"). Vậy chim bạn thay lông bình thường. Chú ý dưỡng chim kỹ giai đoạn này. Thay lông cần nhiều protein nên bạn nên cho chim ăn thêm trứng hoặc bột trứng.

10. richmon

richmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Cám ơn bạn phuongpn nhé, thế là bớt lo rồi. Hằng ngày cho ăn 1 cái trứng cút, kê, rau cải và có cho ăn gì thêm không vậy bạn

11. phuongpn

Thích đã nhận:
    749
    Mỗi ngày cho 1 trứng cút thì coi chừng dư đạm, chim dễ béo phì và bị bệnh. Nên cho cách ngày hoặc 1/4 trái là đủ. Khi nào thay lông xong thì tuần 1-2 lần là đủ.
    Ngoài hạt kê thì bạn nên cho thêm hạt cải hoặc hạt vừng (mè) theo tỷ lệ 4:1. Cải và vừng có hàm lượng chất béo cao cần thiết cho chim. Còn có điều kiện hơn nữa thì thay kê bằng hạt láng (canary seed).
    Chim yến ăn tạp nên bạn có thể cho ăn rau xanh và trái cây các loại (ngoại trừ bơ). Không nhất thiết phải là rau cải hay xà lách. Chim đang thay lông nên bạn nên cho ăn thêm cà rốt (cà nhuyễn nếu cho ăn sống hoặc để nguyên miếng khi nấu chín). Cà rốt có nhiều beca carotene, tốt cho màu sắc của bộ lông.

richmon and lequocanh.td like this.
  12. lequocanh.td

Thích đã nhận:
    16
    bạn cho mình biết trong giai đoạn thay lông này thì chim có hót hay đi gió gi không?
    sao mình thấy e chim nhà mình ko có đi gió hay hót j hết,kêu cũng ít nữa.nhưng nhìn chim thì rất khỏe và tung tăng bay nhảy!hix

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:38 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:28 PM ----------

bạn cho mình biết trong giai đoạn thay lông này thì chim có hót hay đi gió gi không?
    sao mình thấy e chim nhà mình ko có đi gió hay hót j hết,kêu cũng ít nữa.nhưng nhìn chim thì rất khỏe và tung tăng bay nhảy!hix :-S

13. lequocanh.td

Thích đã nhận:
    16
    cho mình hỏi thêm,yến có cần phơi nắng ko?tại mình nuôi e nó trong nhà nên chủ yếu xài đèn thui!

thanks các bác!!