học hỏi kinh nghiệm - cách thuần mi bổi theo hướng mi chọi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi kutoan, 25/4/11.

1. kutoan

kutoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    em xin tạo topic này nhằm học hỏi kinh nghiệm của các đàn anh đang theo con đg mi chọi.
    Không có jì ghê gớm cả vì em đang có thắc mắc,khi con mi mình đi chọi,mún cho nó giữ lửa và lên lửa thì phải trùm áo lồng,em mún hỏi trùm vậy lâu ngày khi ra chọi mình mở hết áo ra thì con mi có sợ và hoảng k?
    và khi thuần mi để chọi,thuần mi hót thì xin k nói ở đây.mình có cần phải mở dần áo lồng cho con chim nó wen k? hay là chỉ cho con chim căng lửa rồi nuôi lực
    e có đôi điều thắc mắc trên mong đc chỉ giáo:blushing:

comnat, tiencuong, hocvien and 2 others like this.
  2. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Câu hỏi của bạn rất hay, đúng với những gì nhiều AE cần biết, theo tớ thì chim gì chứ HM thì nhất khoát phải có áo lồng, Chọi, hót, Mộc, thuần đều cần ráo. Cái chính là che áo lồng thế nào cho phù hợp... Cái này thì tớ ko rõ, nhưng tớ thường che 1/2 lồng.
    Đừng tưởng chim thuần mà ko cần áo lồng nhé, nhầm đấy. Vì chim thuần nếu ko có áo lồng khi nghe tiếng mái, hoặc nghe tiếng Mi trống hay tiếng động lớn nó vẫn nhảy lên vanh liên tục như thường, trong quá trình nhảy như vậy thì nó sẽ bị hỏng lông đuôi hoặc thậm chí mắc móng hậu vào vanh rất khó chịu, còn chim mộc thì ko cần nói cũng biết .. Hi hi ....! Mặt khác có áo lồng nó tĩnh chim, con chim bền bỉ hơn...VV

Nói tóm lại là luôn luôn cần áo lồng. Phần chi tiết còn lại xin nhường lại các cao thủ phán tiếp !

comnat, tiencuong, ngocmt and 5 others like this.
  3. QuitMit

QuitMit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Keke... muốn cho chim HM thiệt là dữ thi mình phải nuôi chung với con meo meo :laughing: ....

4. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    Theo mình thấy mấy Bác đi dợt mi chọi nhé : Chim che hết áo lồng chỉ chừa ở cửa công, trước cửa công cho 1 em mi mái bung hết áo lồng. chủ yếu cho chú mi trống thấy chú mi mái.khi dợt thì cho em mi mái xuống bàn chiến trước sau đó cho mi trống sau. bỏ từ từ đừng làm chim hoảng, rồi từ từ mởi áo lồng ra. bỏ vậy con chim sẽ kg bị hoảng. mình thấy ở mấy chổ chọi chim làm vậy ý.
    mà chim bổi muốn đá dc thì hơi khó chỉ có các cao thủ về Mi mới dám. Mi bổi trước hết là thuần nó đã, chim căng lên thì mới dám ra cội dợt.
    đừng nóng vội sẽ hư mất con bổi.
    hehe vài lời nhân xét từ ngày nghiên cứu mi chọi.
    chúc bác có con mi chọi dc.

5. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    bác Toàn tìm đọc bài thuần họa mi bổi của bác Bình Lạng Sơn sẽ vỡ ra được nhiều điều đấy

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:30 PM ----------

Cách thuần mi mộc của bác BìnhLS .....

Last edited by a moderator: 26/4/11