Học hỏi kinh nghiệm trồng lan?

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi nguyengialong, 15/8/10.

1. nguyengialong

nguyengialong Member

Thích đã nhận:
    38
    Thân chào các bác trong diễn đàn! View attachment 2071
    Em cũng mới bước vào chơi lan chưa lâu kinh nghiệm còn ít xin các bác chỉ giáo cho em mấy đường View attachment 2070 cơ bản.Nhà em không rộng lắm chỉ có mỗi sân sau nhà chừng 10m2,hiện trạng là nắng sớm không nhiều lắm(8h30-10h) có nắng sớm,( View attachment 2069 10h~3h pm) co nắng trưa với nắng chiều.Em có làm giàn che phủ để tránh trưa,nhưng hiện tại em thấy lan nhà em có vẻ thiếu nắng. View attachment 2068 .xin các bác cho em ít kinh nghiệm.cám ơn các bác nhiều nhiều. View attachment 2072

longbeo thích bài này.
  2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Dàn của bạn thuộc loại lý tường trong các anh chị em chơi lan amater đó chứ, nhiều dàn của anh em còn "khổ" hơn nhiều, vì vậy cây của bạn nhìn rất tốt (trừ vài cây ép sát tường phía đối diện, có lẽ là những cây bỏ thì thương, vương thì tội) mình chỉ giám "múa rìu" một chút thôi, đó là những cây trồng chậu, thân đứng bạn nên treo ở tầm 1,3m còn những thân thòng thì bạn nên treo tầm 1,6m lúc bạn sẽ dễ chăm sóc hơn.
    Thân

nguyengialong thích bài này.
  3. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    chào bạn, theo mình thấy thì bạn đừng treo lan sát vách tường quá, vào mùa nắng nóng tường giữ nhiệt lâu đến đêm mới nhả hết nhiệt gây hầm nóng không tốt cho lan đâu nhé, chúc bạn có những giò lan như ý.

4. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    theo tôi nếu ít nắng sớm thì bạn kô cần che lưới bên trên, còn thì che nắng chiểu mà thôi vì nắng chiều sẽ làm cháy lá ,bạn có thể tham quan vườn của tôi sẽ có thể có ích cho bạn trong kinh nghiệm trồng lan

5. samicbv

samicbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Lan rừng sống bám trên thân cây không cần quá snhiều nắng, bạn yên tâm .. đủ sáng và thêm chút nắng là cây phát triển okie mà