Học hỏi kinh nghiệm

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi phamnguyennam, 12/10/11.

1. phamnguyennam

phamnguyennam Active Member

Thích đã nhận:
    35
    Chào các bạn trên diễn đàn mi , tôi mới chơi nên kinh nghiệm cũng không nhiều . vậy nên muốn nhờ anh em chỉ dáo dùm . tôi có hai em mộc dở , nhưng tôi cũng ko có thời gian làm cám . vậy xin hỏi tôi mua cám sẵn có bán trên thị trường về trộn thêm sâu khô vào cho mi ăn có ảnh hưởng gì ko , vì tôi có cả lửa và than [ tát nhiên là vẫn có mồi tươi tăng cường ] và điều tôi lo nhất là đang mùa thay lông

KtsBim and mavanz like this.
  2. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Mi thì bạn ko nên cho ăn sâu khô, nóng nó bị khàn giọng đó. Nếu ko có thời gain làm cám thì đi dợt làm quen với AE nào chuyên nuôi mi nhờ người ta làm cho rồi gửi lại tiền, chất lượng ổn định hơn chứ mua ở hàng thì ko an tâm. Cách làm đơn giản từ cám cò trên đàn này AE đã nói nhiều rồi, bạn tìm lại.

KtsBim and mavanz like this.
  3. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    không có thời gian làm cám thì cứ cám BAVI + Mồi tươi là OK rồi... Hiện nay 1 số AE nuôi chim chọi cũng chỉ có vậy

KtsBim and haimayxuc like this.
  4. phamnguyennam

phamnguyennam Active Member

Thích đã nhận:
    35
    Cảm ơn bạn , ko biết bạn ở đâu còn tôi ở Tây Mỗ HN nên thường mua cám 80/1kg ở HHTham văn cao và vẫn cho ăn mồi tươi đều .

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:08 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:04 PM ----------

Cảm ơn bạn , tôi thường mua cám 80/1kg ở dốc HHTham Văn Cao và vẫn cho ăn mồi tươi đều thì có được ko . tôi ở Tây Mỗ HN

KtsBim thích bài này.
  5. dung_hoamihot

dung_hoamihot Member

Thích đã nhận:
    41
    Nếo bạn chỉ nuôi mi hót thỳ tốt nhất cứ cám ba vi,trộn thêm lòng đỏ trưng gà hay vịt là+mồi tươi là ok chư' đừng cho ăn sâu khô rễ hỏng chim lắm đấy bạn ợ..........!!!!!!!!!

KtsBim thích bài này.
  6. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Mi hót thì cứ cám Ba Vì + lòng đỏ trứng gà là đc còn mồi tười thì cào cào + dế + sâu tươi dùng sâu khô là chim hỏng ngay bạn ạh, nếu Mi chọi thì tham khảo một số công thức f các AE có kinh nghiệm đã đăng trên diễn đàn hoạc không bạn tham khảo các lão làng chơi chim qua thực tiễn để tìm cho em Mi of bạn một công thức cám hợp lí nhất

KtsBim thích bài này.
  7. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Bạn không nên cho ăn sâu khô, đó là góp ý chân thành thứ nhất, thứ hai là bạn nên mua gói thức ăn chim Ba Vì loại 500 gr. Nếu có thời gian bạn trộn thêm tầm 5 lòng đỏ trứng gà và khoảng 1/2 thìa multivitaminh + 5 viên becberrin (tán thành bột) vào đảo kỷ, ủ khoảng 30 phút cho ngấm rồi phơi khô, sấy thơm. Nếu chỗ bạn nguồn mồi tươi như cào cào, dế nhiều thì bạn không cần phải trộn thêm trứng và vitamin làm gì. Ngày cho tầm 10 - 15 con mồi tươi là quá tuỵệt vời rồi. Đó là nuôi hót, còn nuôi đá thì trên diễn đàn có nhiều bài cám hay của anh Binhlc hay anh GiangHN...đây là những lão làng trong nghề chơi mi vốn kinh nghiệm phong phú. Thức ăn nên ổn định, đừng thay đổi nhiều. Mùa thay lông càng phải cho ăn tốt, nhất là mồi tươi, à đặc biệt phải kiêng cho em nó gặp vợ.
    Thân ái.

Last edited: 13/10/11
    KtsBim thích bài này.
  8. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Bạn không nên cho ăn sâu khô, đó là góp ý chân thành thứ nhất, thứ hai là bạn nên mua gói thức ăn chim Ba Vì loại 500 gr. Nếu có thời gian bạn trộn thêm tầm 5 lòng đỏ trứng gà và khoảng 1/2 thìa multivitamin + 5 viên becberrin (tán thành bột) vào đảo kỷ, ủ khoảng 30 phút cho ngấm rồi phơi khô, sấy thơm. Nếu chỗ bạn nguồn mồi tươi như cào cào, dế nhiều thì bạn không cần phải trộn thêm trứng và vitamin làm gì. Ngày cho tầm 10 - 15 con mồi tươi là quá tuỵệt vời rồi. Đó là nuôi hót, còn nuôi đá thì trên diễn đàn có nhiều bài cám hay của anh Binhlc hay anh GiangHN...đây là những lão làng trong nghề chơi mi vốn kinh nghiệm phong phú.

KtsBim thích bài này.