Học kinh nghiệm nuôi gà rừng

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi gadongcao.tk, 14/6/13.

1. gadongcao.tk

gadongcao.tk Active Member

Thích đã nhận:
    74
    Chào cả nhà
    Mấy hôm trước e đi Tây Nguyên và đã mua được 5 chú gà rừng về. 3 trống hai mái..
    Hiện nay e đã nuôi được,nó bắt đầu ăn thóc và dế..
    Nhưng mào của mấy con trống của e lại bị ẹp xuống..
    Khi chạm vào người nó thì tự nó bị bượt hết lông ra...
    Mọi người có thể cho em xin chút kiến thức về nuôi gà rừng được không a..
    Gà này ngoài ăn thóc (lúa) thì nó có thể ăn gì a?
    Mấy chú mái gà của em sắp để thì phải,nó kêu nhiều và mặt đỏ gắt...
    Các bác cho em ý kiến nhé..
    Email: nguyentrongbinh.sn@gmail.com
    Trân trọng

2. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Bác có và nuôi được như vậy là quá hay rồi, nếu nó ăn lúa được thì cứ cho ăn, chỉ cần bổ sung mồi tươi, rau xanh 1-2 lần/tuần là ổn. Còn gà trống mùa này đang thay lông, mào con nào cũng vậy hết, nuôi 1 thời gian sẽ dựng lên thôi, đặc điểm của gà rừng rất dễ rụng lông, chỉ cần nắm nhẹ là tuột hết lông ra. Tốt nhất bác cho xem vài tấm hình thì a/e dễ nhận xét hơn.

3. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    bạn up hình lên a e xem cho rõ, chứ nếu mới nuôi lần đầu mà gà mái kêu ổ sắp đẻ thì bạn cũng thuộc dạng bậc thấy rồi chứ cần gì học hỏi nưã.

4. thaidinhdung

thaidinhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    261
    chắc bác này cũng là tiền bối nuôi gà rừng rồi anh Tí ạ.hihi
    em chơi gà rừng cũng đã đươc gần 7 8 năm rồi nhưng mà chưa bao giờ thấy gà trống rặt mà đi bẫy được, chưa thấy mái rặt nào mà mới bắt ít bữa mà đẻ.hihi
    thật là hoang đường....................

5. minhquynhln

minhquynhln Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    mình đồng ý với mọi người. khi đăng bài các bạn nên kèm theo hình ảnh. như vậy thấy hay hơn và sinh dộng hơn, gây hứng thú hơn với mọi người

6. garungviet

garungviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    cho 500đ hình đi chủ top ơi.thik xem hình gà rừng rặc.
    mái mới bắt về chuẩn bị đẻ có thể là gà lai (vì chưa thấy hình nên đoán đại),còn gà mái mặt đỏ là hình như nhốt gà gần nhà tắm.kaka......:laughing::laughing:=))

Last edited: 14/6/13
  7. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Trước cũng có 1 bạn ở Hưng Yên vào tận Bình Phước mua gà rừng và khoe nhân giống gà rừng thành công khi up hình là toàn gà lai,ở Tây Nguyên có nhiều chỗ bán gà rừng đủ loại,bạn nên up hình để ae biết gà rặc hay lai để có ý kiến chính xác.

8. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Đúng đấy bạn nên kèm theo vài tấm hình về mấy con gà của bạn để anh em tiện góp í .

9. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Hưng Yên là nơi nhiều người nuôi gà F tích trắng nhất ở ngoài Bắc. Chẳng biết F mấy nhưng cứ có tích trắng là họ nói là rừng thuần chủng. Ngoài Bắc không có nên muốn nuôi gà tích trắng làm cảnh thì người ta cũng mua hết. Có khi ,chỉ có mình và vài ae người Bắc trong diễn đàn này là kỹ tính tìm gà trông phải giống rừng rặc thôi!
    Trong quá trình tìm mua gà rừng, mình có thể khẳng định rằng gà tích trắng của các trang trại ngoài Bắc nhân giống được toàn là gà lai 50% máu rừng hoặc ít máu rừng hơn nữa. Mình chưa thấy trang trại nào trong số các trang trại mình đã xem có con trống hay mái rặc cả!

Last edited: 14/6/13
  10. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Nghe đâu ngoài Hưng yên nhập gà rừng của trang trại nào đó ở Đaknong, đại lý giới thiệu như vậy nên ngoài Hưng yên cũng nói với người mua là gà thuần chủng. Các bác ngoài đó ko khéo bị lừa thì khổ

11. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Đúng đấy ở hưng yên có một trang trại nhập gà từ tây nguyên về toàn gà tai trắng , em định tới đó xem 1 chuyến để tuyển lấy 1 em về làm mồi cho mùa tới nhưng chẳng biết thế nào , mong các bác góp í về gà ở trang trại này .

12. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Thì bác cứ lên tham quan lựa chòn e nào vừa ý, giá cả hợp lý rồi tuyển 1 e. Mình cũng nghe nói thôi chứ có biết trang trại đó thế nào, còn việc nhập giống từ tây nguyên thì mình ko dám đảm bảo gà tốt.

13. gadongcao.tk

Thích đã nhận:
    74
    Chào cả nhà..
    Cảm ơn mọi người đã đưa ra ý kiến...
    E có hai tấm hình chú gà rừng hôm về [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    Mọi người cho e hỏi chú này co phải gà lai không..nó rất nhát nên e nhốt trong lồng sắt..mấy chú gà mái cũng rất là nhát..nhưng nó kêu như muốn đẻ vậy..
    Vì hiện tại e đang nuôi giống gà Đông Tảo nên thấy nó kêu kiểu như gà Đông Tảo đẻ vậy..
    Hiện tại e có hai tấm hình này nên không up lên cho mọi người cùng xem đc...

14. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    đây là gà rừng rặc bạn à. mới về nên nó nhát vậy thôi. nếu có thể bạn chụp thêm hình mấy em mái cho mọi người chiêm ngưỡng nữa. bạn nên cho ít cát dưới đáy chuồng cho em nó bới như vậy nhanh thuần hơn và dễ sống hơn. ban nên chịu khó đọc các bài viết về cách thuâng dưỡng gà rứng của các bác trên diễn đàn có nhiều kinh nghiệm không thì dễ die lắm.

babaqn thích bài này.
  15. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Con gà trên là gà bắt ở rừng về rặc 100% 2 năm tuổi,đã có nhiều người mang gà tai trắng ra Bắc nuôi nhưng cứ đến mùa rét là chết hết,bạn phải thiết kế chuồng để sưởi ấm khi trời lạnh.

16. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    bác Trăng nói vậy em thấy lo cho con gà tai trắng của em quá. đây là năm đầu tiên nó ra bắc sống/ HIZZ

17. gadongcao.tk

Thích đã nhận:
    74
    Thanks mọi người..
    Chắc vài hôm nữa mình mới up hình gà mái đc.. :D
    Mình thấy cso bạn nói đã nuôi gà rừng đc 7-8 năm rồi mà nó k chịu đẻ thì phải, mọi người cho mình biết cso đúng k a.
    Mình cso thể gây được gà rừng thuần 100% chứ..
    Mình đang rất háo hức để thuần được một vài cặp gà rừng để chơi kiểng và nghe tiếng gáy..
    Thân Chào

18. garungviet

garungviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    cũng vì lý do này (gà mái khó đẻ và gà con khó nuôi) nên mình mới dấn thân vào gà rừng rặc nè,hehe.mình cứ nghĩ sẽ nuôi nó đẻ và nuôi gà con tới lớn đc thì cảm giác thật khó tả quá và cũng là động lực mình theo đuổi đam mê,keke...

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:20 PM ----------

gà bạn nhìn đẹp đấy nhưng sao lông đui trụi lũi zậy,

Last edited: 15/6/13
  19. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Trông chú gà của bạn thảm hại quá , sao bạn lại để lông lá của em nó chụi lui, te tua vậy ? nhìn mà xót cho em nó quá . dù sao cũng chúc mừng bạn có chú gà rặt 100%. Gà rặt mới về nhập khẩu tai gia thì bạn nên cho thêm 1 em mái tre hiền lành vào để em mái tre đó hướng dẫn em nó cách sinh hoạt cũng như ăn uống hàng ngày tại gia.chúc gà của bạn ăn uống tốt luôn khoẻ mạnh ,

20. gadongcao.tk

Thích đã nhận:
    74
    Chào mọi người..
    Cảm ơn mọi người cho ý kiến..
    Gà của mình gửi oto từ Tây Nguyên ra thì đã tan bộ lông đuôi..mình chưa có kinh nghiệm nên k biết là lông nó bị bượt nên khi bắt đã làm nó bị tan bộ lông đùi và người..
    Mình đang tích cực cho ăn cà chua,dế.. hi vọng nó sẽ mọc lại bộ lông trong đợt thay này..
    Thân Ái