Học làm lồng Cu nhờ các anh chỉ

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 16/9/11.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Thưa các bác, em sau 5 tháng chơi cu, giờ rất thích tự tay làm lồng cho cu mình nuôi....Em cũng đi lang thang trên aquar và cả diễn đàn của mình.......Nhưng hầu hết các bác chỉ qua loa quá, người nào giỏi làm rồi xem thì hiểu.......Dạng không khéo tay như em thì thua k hiểu công đoạn làm từng cái ntn, cái nào trước cái nào sau, hình minh họa cụ thể....Vật liệu.....
    Hiện tại e xem thì có hình này bác caibangtiensinh chỉ cách làm, mà bác ý viết e đọc xong thấy còn khó hơn cả lồng quả đào hi hi .....
    Em xin phép có mấy cái tổng kết và câu hỏi, nhờ mấy anh quản trị xem rồi đúc kết thành bài dạy làm lồng, để anh em có cơ hộii đào sâu nghiên cứu:
    1, Nguyên liệu làm lồng: Mây, tre, thép.....
    Hỏi 1: Hiện tại e thắc mắc liệu có thể dùng Mây làm khung và nan lồng được không?.....Vì ngồi vót tre lâu lắm, mà đo cũng k chuẩn các bác ạ.
    Hỏi 2: Nếu dùng tre hoặc nguyên liệu khác, thì các bác cho kinh nghiệm chuốt nan lồng và dụng cụ mua hay chế ntn?
    Hỏi 3: Phương pháp khoan với các loại trên và bảo quản sơ chế ra sao?
    2, Quy trình làm lồng: theo e thấy,
    a, Khung: thì các bác sẽ làm khung trước, nhìn có vẻ đơn giản mà k hiểu các bác làm ntn:
    Hỏi 1: Tạo dáng khung ntn? (các bác chỉ cách với từng loại chất liệu như Mây, tre, gỗ được k ạ)
    Hỏi 2: Khoan đục ra sao để các lỗ không bị vỡ, tư vấn dùm em nên dùng mũi khoan nào, máy khoan gì.Vì thực lòng e chưa mua máy khoan bao h.
    Hỏi 3: Làm sao ghép cho 2 miếng tách rời đóng dính với nhau được (từng bộ phận tách rời của khung ý các bác)
    b, Nan lồng: Em đọc thấy các bác chỉ là làm bằng tre vót chỗ nan lồng xong chắc ngất luôn. nên e có câu hỏi sau.
    Hỏi 1: Mây có thay thế tre làm nan được không ?
    Hỏi 2: Nếu chuốt tre, thì các bác có thể chỉ cách chuốt sao cho đúng kích thước và dụng cụ mua ở đâu được không ạ?
    Hỏi 3: Em thấy các bác khoan lỗ ở mấy cái khung, rồi xỏ nan qua....Nhưng e k rõ các bác có đổ thêm gì vào lỗ không để gia cố chắc chắn chỗ nan chui vào lỗ ý.....Vì e cầm mấy cái lồng thấy cái khung nó như dính chặt vào nan.
    Hỏi 4: Cách xỏ nan lồng sao cho hiểu quả?
    C, Đáy lồng: Em xem thấy đáy lồng hình như là tách rời với cái thân lồng. Em thắc mắc là:
    Hỏi 1: Cách làm đáy lồng ntn?
    Hỏi 2: Làm sao gắn đáy lồng dính chắc vào thân lồng được?
    Hỏi 3: Cầu đậu có làm cùng và đính luôn vào đáy lồng không hả các bác?
    Trên đây là mấy thắc mắc của em, tuy nhiên nó chắc lủng củng và k hệ thống....Rất mong các anh caibangtiéninh & anh Huy TM chỉ bí quyết đầy đủ để làm lồng và hình ảnh minh họa cụ thể hơn.....
    Em Tâm..... Em đang ao ước làm được cái lồng giống của anh Huy TM đây, hi hi

tanhuyen, isaotran, dong_pham and 2 others like this.
  2. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Nếu bác theo dõi diễn đàn chắc hẳn bác đã cập nhật thông tin: bác Giothoc sắp trình làng bài viết hướng dẫn cách làm lồng quả đào cho anh em ta.
    Em cũng đang có những câu hỏi, thắc mắc gần giống bác nên em mách bác nè: ta từ từ chờ bài viết hướng dẫn của bác Giothoc nhé :) =P~

Last edited: 16/9/11
    dong_pham, giothoc and trungdungbg like this.
  3. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Dạ thưa bác là e sắp phát cuồng vì đợi bác Giothoc dạy nghề mà lâu quá, em đọc nát các bài của bác ý rồi, bác ý làm tới 3,4 cái lồng quả đào rồi mà chưa thấy up công thức làm lên.....Bác Giothoc ơi, Bác có đọc được bài của em, thì vui lòng trả lời cho em vui nhé....

Em định lập hội Những Người Phát Cuồng Vì Bác Giỏ Thóc đây :">.....Anh em nào là fan của bác Giothoc vào đây điểm danh ký chữ ký, để e gửi thư lên bác ý xin bác ý dạy sớm nhé hehee

hcongthuc and giothoc like this.
  4. trungdungbg

trungdungbg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    802
    trước tiên mình có ý kiến với bạn thế này. Nếu vót xong chỗ nan lồng mà ngất thì điều đầu tiên mình khuyên bạn là không nên làm lồng. Làm lồng là cả một quá trình cần sự kiên trì và cần cù thì sản phẩm mới đẹp được. Mình khuyên bạn nếu bạn định làm lồng như nào thì mua một cái về nghiên cứu và đo đạc chính xác cái đó và làm theo đúng mẫu không sáng tác khi chưa làm được sản phẩm nào. thấy bạn hỏi bài này trên nhiều diễn đàn nên trả lời bạn.

5. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    @ bác ngo.duc.tam :
    Bác chơi cả " seri đòn " như võ sỹ Mike Tyson làm Giỏ Thóc tôi hoa hết cả mắt, ù hết cả tai, choáng hết cả váng...trọng tài Công Thức phải đếm đến 9 mới gượng dậy được, tí nữa thì nốc - ao kỹ thuật...he..he..đùa bác tí..
    Nay xin có mấy lời cùng bác :
    - Những câu hỏi của bác ở trên tôi đã có phương án trả lời và còn hơn thế nữa nhưng mới chỉ là phương án, để thành bài viết hoàn chỉnh thì cần thêm một thời gian nữa vì tôi còn thiếu nhiều hình ảnh minh họa, mà muốn có hình thì phải làm lồng mới chụp được...biết bác hiện nay đang " vật " nhưng việc đưa một bài viết không hoàn chỉnh, dở dang lên diễn đàn sau đó bẵng đi một thời gian lại viết tiếp thì không phải phong cách của tôi nên rất mong bác thông cảm chờ đợi, các cụ đã dạy " ...vẫn biết chờ đợi là điều kinh khủng nhưng không có gì để mà chờ đợi còn kinh khủng hơn....".
    - Tôi cũng cùng quan điểm như bác TrungDung - BG, vót bó nan xong mà " ngất " thì chơi làm gì cho khổ, nếu tính khổ thì không có gì khổ bằng việc đi gác cu, bỏ nhà vô rừng cho muỗi cắn, đói khát, hao tiền xăng xe, không may còn gặp cướp nữa...để làm gì ?để theo đuổi một con cu, khi bắt được lại đem cho, nhiều khi còn về không. Đối với người ngoài thì những hành động đó là khổ, thậm chí còn là " ngu " nữa nhưng đối với thú chơi thì đấy mới là cái " sướng ", là niềm đam mê bác ạ.
    - Ở topic "... Giỏ Thóc độ lồng..." bác nói có thừa kiên nhẫn nên tôi cũng yên tâm phần nào, thưa bác ngo.duc.tam cùng AE, để giấc mơ sở hữu chiếc lồng đẹp thành hiện thực như hôm nay Giỏ Thóc tôi phải mất 20 năm ( từ 1989 đến 2009 ) chọn mẫu, chuẩn bị vật liệu, chuẩn bị dụng cụ, chuẩn bị thời gian, thậm chí cả chuẩn bị tinh thần nữa ...Việc làm lồng của bác nên thực hiện và làm theo sự mách bảo của bản năng, những kỹ thuật trên diễn đàn chỉ là tham khảo trải nghiệm giống như việc bác Công Thức và nhiều AE khác đã đan được giỏ thóc trước cả bài hướng dẫn, đến khi có bài hướng dẫn thì sự trải nghiệm mới thực sự là sung sướng. Bác thử tập đan giỏ xem sao vì việc đan giỏ theo tôi đơn giản hơn làm lồng rất nhiều, bác đừng "...photo cất đi làm bí kíp sau này cho ai cần..." làm gì, hãy biến những kỹ thuật ấy thành của mình bằng việc tập làm bác ạ.
    - Đến nay tôi đã làm xong 8 cái lồng rồi ( đã tặng 6 cái, một cái trưng chơi, một cái chưa có cửa ) năm nay do bận nên chưa làm cái nào cả. Việc bác định lập hội hâm mộ Giỏ Thóc tôi thì tôi xin cảm ơn bác nhưng tôi nghĩ cũng không đến mức phải thế, một hành động đơn giản hơn rất nhiều là bác chỉ việc bấm vào nút " cảm ơn " những bài viết của tôi và AE box cu gáy mà bác cảm thấy hay, có ích là được, nó mới thực sự là nguồn động viên lớn cho tôi và AE box cu gáy bác ạ.
    Vài dòng trả lời chân thật không biết có làm bác vui không nữa - Thân !

tanhuyen, thjenhaj, bluu and 20 others like this.