Học nuôi vẹt

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi sinh, 23/8/07.

1. sinh

sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em muốn nuôi con vẹt ,nên nuôi con chừng naò ,con lớn có thể nói được không caćh lột lưỡi thế nào làm sao cho nó nói? em nghe vẹt mỏ màu đỏ mới nói được nhưng ở đây chỉ bán vẹt mỏ đen thôi.:D :-#:-S

2. saubodoi

saubodoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Vẹt ư?
    theo mình bạn nên chọn một loại vẹt để nuôi vì vẹt có rất nhiều loại, ngoài 8 loại vẹt Việt Nam ( nhưng chỉ phổ biến 4,5 loại) còn có vẹt Úc, vẹt mã lai nhưng giống vẹt này hiện nay rất khó kiếm!
    theo mình các loại vẹt phổ biến hiện nay như xích, vẹt ngực đỏ, vẹt đầu xám, keo, vẹt cổ đỏ, ... bạn nên kiếm một chú vẹt ngực đỏ để nuôi là hay nhất, nếu có thể bạn hãy tìm mua một chú vẹt đầu xám vì theo mình vẹt đầu xám đẹp hơn vẹt ngực đỏ và cả xích nữa!
    vẹt ngực đỏ hay vẹt đầu xám đều có thể nói được nhưng vẹt ngực đỏ thì có thể nói tốt hơn nhiều, vẹt nuôi không phải lột lưỡi như Nhồng hay sáo để nói đâu bạn, nhưng muốn vẹt nói tốt bạn hãy tìm mua một chú vẹt non ( có khi còn phải bơm bột cho ăn) thì bạn sẽ dễ dàng tập cho vẹt nói được tốt.
    Thật ra tất cả mọi người chơi chim đều biết các loại chim nói được như vẹt, sáo, nhồng, quạ, ... nhưng riêng với vẹt để nuôi và tập cho nó nói được cũng là một nghệ thuật khá kỳ công đấy bạn chứ không phải dễ dàng như nuôi sáo hay nhồng đâu. Ngoài ra bạn còn tập để cho chú vẹt thân thiện với người, bạn có thể để nó đậu trên tay, hút sáo để vẹt nói hoặc hút sáo, tập cho vẹt thói quen bạn cầm thức ăn đút vào miệng vẹt sẽ đón lấy và ăn.
    Có thể nói nuôi vẹt để nói nghĩa là bạn đang làm một công việc cảm hóa chú vẹt của mình vì khi nuôi vẹt khác với các loại chim khác là bạn có thể vuốt ve, cho nó đậu trên tay, hút sáo để chim vẹt nói và nếu bạn có thể bạn có thể tập cho chú vẹt chỉ bay lại quanh quẩn trong nhà.
    Như vậy tốt nhất bạn hãy nên nuôi vẹt con, thật ra nuôi vẹt lớn cũng có thể thuần hóa được nhưng mức độ
    rất thấp và thời gian lâu hơn.
    vẹt bạn nói ở trên tôi đoán chính là vẹt ngực đỏ nhưng loại mỏ đen, nếu vẹt ngực đỏ mỏ đỏ thì đẹp hơn nhiều. Và loại vẹt ngực đỏ như nói ở trên là nói khá tốt đấy bạn.
    còn cách nuôi vẹt và tập cho nói bạn hãy tìm mua các cuốn sách dạy chim cảnh, dạy chim nói để tìm hiểu thêm nhé vì nếu nói ra kỹ thuật thì khá dài và rất chi tiết đấy bạn.
    Nhân đây tôi tặng bạn hình ảnh của một chú vẹt đầu xám, tôi chụp hình chú vẹt này bằng điện thoại Nokia 3230 nên hơi mờ:

3. sinh

sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ở đây mình chỉ thâý bán vẹt to thôi không tháy vẹt naò nhỏ

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    đợi đi bạn,mùa sinh sản của nó vào khoảng thắng 2-3(mùa xuân)bạn canh mua này năng ra tiệm chim mà coi,thườngh thì họ bán 2 loại,vẹt ta thường và xít,xít mắc gấp đôi vẹt nhưng đẹp và to hơn vẹt thường,khả năng bắt chước giọng cũng tốt hơn.Tốt nhất ko nên mua vẹt lớn,vì nó lạ người,đút tay vào cắn rất đâu,nui lâu biết nói,lâu dạn,nui vẹt con tốt hơn,nui thả cũng ko sao(nếu biết phương pháp).Chưa tới mùa thì bạn cứ từ từ,đừng vội.nẾU BẠN CHƯA NUI VẸT NON BAO GIỜ THÌ BẮT ĐẦU BÂY GIỜ CÓ THỂ NUI ĐẠI MỘT CHÚ CON NON NÀO ĐÓ(VÍ DỤ NHƯ SÁO ,CƯỠNG CHẲNG HẠN)tập trước ấy mà,mấy em này giá rẻ đễ nui,cũng là chim nói giống vẹt,bán rất nhìu,nui bằng thức ăn chó hoặc cám trộng nước vo thành cục đút cho nó ăn,nhớ cho chim uống nước.tập mấy con này trước,khi tới mùa nui két có thêm kinh nghiệm

5. Squallthukhoa

Squallthukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Cho em hỏi mình mua vẹt ở đâu là tôt nhất vậy.khu lê hồng phong với thuận kiều em thấy nhiều nhưng chim có vẻ yếu và dơ quá

6. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    mua chim để tập nói,hay nui thả thì nên chơi chim non,chưa tới mùa đâu bạn,còn mua chim bổi hiện giờ chỉ có thể nhốt chuồng lớn,làm kiểng thui,mấy con này mà cắn thì thôi khỏi nói,đau hơn cua kẹp,dữ và nhát lắm,mua thì ra thuận kiều,khu lê hồng phong ít chim lắm,hoặc mấy tiệm chim khác cũng bán,đâu nhất thiết phải là khu thuận kiều

7. sinh

sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho hỏi em nghe vẹt và két khác nhau đúng không anh

8. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Vẹt = gọi theo cách của người Miền Bắc

Két = gọi theo cách của người Miền Nam

Do vậy, Vẹt cũng như Két và Két cũng là Vẹt.......hihiii

9. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    rỗi hơi,bạn nên tìm hỉu thêm giữa con lợn và con heo khác nhua chỗ nào:laughing:

10. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    sao lại nói vậy thein !!?? anh em ko bít thì chỉ bảo chứ. sao lại nói kì vậy ? muốn bị banned giống tui hok ? hahaha =)) =))

11. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    oh,để ý mới thấy,bác bị gì thế sao bị banned vậy,tội nhìu chiện giống mình hả:laughing: ,hơi spam tí,mấy bác sorry nha

12. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    ừhm !!! chắc là do vậy quá hihihihi:D:D:D:D:laughing: :laughing: :laughing:

13. uocvongbuon

uocvongbuon New Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bạn ơi, tui là mem mới!!!
    hôm rồi tui ra tiệm mua 1 con cưỡng non(60.000vnd), nó biết uống nước, nhưng chưa biết mổ, nên tui phải đút nó ăn, vậy chừng nào là có thể dạy cho nó nói được? có cần phải lột lưỡi gì đó của nó ko? có cần cho nó ăn ớt thường xuyên ko?
    Và cũng hôm rồi, tui đây thấy chỗ bán chim có bán con két nhỏ, giá chỉ 25.000vnd, giá này gọi là chuẩn chưa???làm sao để chọn két tốt? phân biệt két trống với két mái thế nào?và liệu nó còn nhỏ như vậy làm sao biết nó thuộc loại két nào? trước hết có vài câu hỏi như vậy, mong các bạn giải đáp tận tình, thanks.

14. sinh

sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác tìm được chỗ bán vẹt nhỏ à gửi cho em một con đựoc ko?tiếc quá em không ở thành phố hcm:D :crying: :p :eek: :-S :-* :blushing:

15. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    cưỡng non bạn mua 60k là mắc rồi , chỉ có 30k thôi nhưng chủ yếu bạn thích là ok rồi , bây giờ bạn cứ cho nó uống nước và đút cho nó ăn , khi nào thấy em nó ra lông đều hết là có thể tự mổ ăn lúc này ngưng đút mà để cóng cám vào lồng , đừng đút để cho nó la mệt đói là tự mổ ăn liền nhưng quan sát nếu không tự mổ thì đút cầm chừng coi chừng em nó đói :) , theo mình thì chừng nào nuôi mà nghe nó nói lảm nhảm trong mồm thì lúc này tập nói dc , khỏi lột lưỡi cũng nói dc , cho ăn ớt thêm , hoặc cám trộn ớt

vẹt bạn nói có thể là vẹt cổ lùn thì phải , giá tầm 25k đến 30k , con nào trong lồng lanh lợi , lông đẹp thì bắt thôi còn phân biệt trống mái hoặc cho nói thì chiu khó tìm lại các topic cũ cũng nói rất nhiều

16. sinh

sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em định nuôi một con vẹt nhưng nghe bạn nói nó sẽ bay về nhà chủ nên không dám

17. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    làm gì có dzụ đó,làm như bồ câu ko bằng,bạn muốn nui vẹt dạy nói thì phải nui từ chim non,nui lớn sẽ quen chủ ko bay đi đâu,thậm chí nếu ko tập bay cho nó nó cũng ko bít bay nữa là.Nếu thích thì cứ việc nui ,ko sợ bay đi(mà chim nếu để xổng thì con nào mà chẳng bay mất)

18. sinh

sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tập bay cách nào người ta bán làm sao biết con nào chim non cỡ chừng nào cảm ơn trước anh nhé

19. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    nhìn lông ,dáng người nó thì biết chim non ,chim già chứ sao,thả nó ra tung nó lên chừng mấy lần là biết bay,mà mùa này vẹt đều bít bay hít rùi,cố đợi 4 tháng nữa đi ha

20. sinh

sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có một người mời em mua em thấy nó cỡ bàn tay đủ lông đủ cánh hết rồi không biết phải chim non không ? nếu mua về không tháy bay thả nó ra tung nó lên chừng một lần là nó bay khỏi tay mình rồi về trời sao?:devil: