Hỏi A E trên diễn đàn

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi thanhbinh_mocch, 24/10/08.

1. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Mình đang tập chơi chòe Than muốn hỏi A E trên diễn đàn bây giờ bẫy chòe than đã được chưa? Vì nhà mình dạo này thấy có mấy Em chòe mùa này về nhiều lắm.

2. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Chòe than là loài chim háu chiến, cạnh tranh lãnh thổ rất ác liệt, nên dù đang là mùa thay lông nhưng chũng vẫn đánh nhau rất dữ dội (mặc dù không được như mùa sinh sản). Nếu bạn có 1 chú mồi hay, hãy thử bẫy xem, đảm bảo sẽ có chiến lợi phẩm (được nhiều thì kỉ niệm mình 1 em nhé.....mình ở Hải phòng...hi hi)
    Chúc bạn bẫy được nhiều chim-hay

3. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Bạn ở Mộc châu - Sơn la thì nhiều chòe rừng tha hồ mà bẫy. Như Vippro đã nói, thời gian này bạn đi bẫy cũng được nhưng cơ bản phải có 1 chú mồi hay. Tôi cũng đã vài lần lên Mường La - Sơn La, trên đường lên trên thủy điện thỉnh thoảng lại thấy có vài nhà người dân tộc nuôi chim nhưng do đi công tác mà không thể dừng lại để hỏi xem họ có bán không. Nếu khi nào bạn bẫy và thuần được chim bổi ăn cám thì chuyển về Hà Nội vài em được không? Tôi thấy trên đó có kiểu lồng bẫy của người dân tộc làm gọn gàng mà rất chắc chắn.Chúc bạn luôn may mắn

4. vantongbte

vantongbte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    than thì mùa nào bẩy chẳng được.Mình ở trong nam nên không biết than miền bắc thế nào ? Bạn có thể cho mình một ít thông tin về loại nầy được không ?1 Cảm ơn

5. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Mình nhớ không nhầm thì trên Sơn La có member thanh_cong hay thanhcong có rát nhiều kinh nghiệm về chòe than. Anh ấy đã nuôi và bẫy được nhiều than chuyền hay lắm.

Có khi bạn phải lục lai box chòe than từ trước xem sao

6. thanhbinh_mocch

Thích đã nhận:
    104
    Cảm ơn A E nhé khi bẫy được mình xẽ kỉ niệm bạn 1 vài em chứ không phải 1 em đâu.

7. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Mùa bẫy chòe tốt nhất là từ tháng 10 đến tháng 3 năm sau, vì thời gian này chim ngoài trời đã thay xong lông và chim có độ sung do đó khi bẫy được dễ nuôi hơn. Độ này mình thấy chòe ở chợ bán nhiều và lông rất đẹp, kể cả chào mào tách đỏ cũng thế.

8. thanhbinh_mocch

Thích đã nhận:
    104
    Mấy hôm nay mưa quá chưa bẫy được, Khi nào có kết quả sẽ thông báo cho AE nhé. Thank cả nhà nhe.