Hỏi Bác Nguyệt và các Bác về quá trình nito

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi nguoisaigon, 26/6/11.

1. nguoisaigon

nguoisaigon Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Em đang làm 1 bể 90, lọc và bể size bằng nhau, em đã pha muối với độ mặn 1024 và cho đá sống vào, cho chạy 2 máy tạo luồn Sunsun. Bể em như sau ạ:

Em định cho chạy nito trong 1 tháng (4 tuần) rồi mới thả cá vào, em có 1 số thắc mắc mà em đã tìm trên diễn đàn mình nhưng chưa thấy bàn tới là:

1. Trong quá trình nito có cần thiết phải mở đèn đủ 8 tiếng 1 ngày hay không ạ?

2. Em hiện để 2 bóng 10000k (màu trắng), có cần phải kết hợp dùng thêm bóng xanh trong quá trình nito hay không ạ? Vì em thấy trên đá có coralline màu đỏ và hồng hồng. cũng có 1 vài ông kêu em là chỉ cần mở 1 bóng màu trắng thôi là đủ, không cần phải mở 2 bóng trắng hay gắn thêm bóng xanh làm gì trong chu kỳ nito này, em phân vân quá, chả biết có nên tin lời mấy ổng không nữa.

3. Ngăn nuôi rong ở lọc hiện giờ em chưa có rong, em để 1 ít đá sống nhỏ vào đó và dùng 1 bóng 10k thắp sáng liên tục 24/24, như vậy có đúng hay không ạ?

Hiện thời em đang vướng mắc mấy vấn đề này. các bác giải quyết giúp em với nhé.

Nguyet thích bài này.
  2. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Vâng, em xin trả lời bác như sau ạ.
    1: Trong chu trình nitro hóa của bể nước mặn thì bác vẫn bật đèn như bình thường đủ 8-10 tiếng 1 ngày với công suất dao động từ 1w-2w/lit.
    2: coralline cần ánh sáng màu xanh blue 20000K để có thể phát triển tốt nhất. bóng màu là để cho cá và san hô bắt màu hơn, san hô phát triển tốt nhất là ánh sáng trắng nhưng khi để ánh sáng trắng thì trông san hô và cá rất xấu nên phải pha thêm các loại bóng màu khác nữa... với kích thước hồ của bác như thế này thì dùng 4 bóng T5HO 90 gồm 2 xanh 1 trắng và 1 hồng là ổn, đó là ý kiến của em còn tùy sở thích mỗi người nữa bác ạ.
    3:Ở ngăn nuôi rong thì bác để ít đá sống và thắp sáng liên tục thì 1 thời gian sau sẽ có rêu mọc, chú ý là bóng phải có chao phản quang thì ánh sáng mới tập trung xuống dưới nhé.
    Chúc bác thành công với cái hồ đầu tiên này nhé.

PARASUCO thích bài này.
  3. nguoisaigon

Thích đã nhận:
    3
    Trong thời gian này mình vẫn phải bật skimmer liên tục phải không bác? Vì em có nghe nói là skimmer sẽ cũng lấy đi phần nào vi sinh có lợi phát triển trong hồ của mình ra ngoài. Độ mặn thì em pha hiện giờ là 1024 vì cả bể lọc lẫn bể chính lượng nước nó lỡ, khó pha đúng 1020 quá. hic.

4. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    góp ý 1 tí là bạn nên thay 2 bóng trắng đó bằng 2 bóng xanh actinic cho coral line phát triển, ngoài ra thì cần giữ mức calcium ở mức tương đối, bổ sung strontium & iodine!

À mà bạn nên kiếm thêm 1 ít đá sống nữa, xếp vào thay cho mấy cục này, mình thấy mấy cục bạn xếp vào hồ màu sắc và hình dáng ko đc đẹp lắm, nên kiếm đá tốt hơn cho đẹp cái hồ nha bạn!

5. nguoisaigon

Thích đã nhận:
    3
    Thanks bác Nguyet va Dragon.

Theo ý bác Dragon thì giờ em bỏ 2 bóng trắng đó đi và thay bằng 2 bóng blue trong suốt quá trình nitro này phải không bác? Vì sắp tới em sửa xong cái bộ đèn kia thì có đủ bóng trắng xanh và hồng rồi, nhưng chưa biết khi nào sửa được, chắc cỡ 1 tháng nữa (lúc này chắc vừa xong quá trình nitro).

Hiện giờ em có 1 ít đá đó thôi, đá đó em có được trong chuyến đi nha trang vừa qua và chủ yếu cũng là mò kiếm gần bờ chứ không kiếm ngoài xa được vì em chẳng biết bơi, ra đó thấy sóng ớn quá bác à. Đá em chủ yếu xếp vào hồ cho chạy nước chứ chưa có quan tâm sắp xếp về thẫm mĩ em cũng thấy mấy cục đá đó hơi xấu thiệt nhưng ở sài gòn kiếm đá sống khó quá, đây lại là cái hồ đầu tay, nên vừa làm vừa học kinh nghiệm, nên không mong nó được đẹp, chỉ cần tốt là ok rồi.

Calcium, strontium và iodine mình theo dõi nó và bổ sung trong quá trình (nitro) này hay là sau khi đã thả cá và mức độ bao nhiêu là vừa hả Bác? Thanks Bác.

6. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    skimmer bạn nên bật sau 1 tuần chạy nước, luồng và máy bơm lúc nào cũng phải bật 24/24 nhé

Last edited: 27/6/11
  7. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    bạn nên thay nước vài lần rồi bổ sung các chất vào luôn, không nên cho nhiều mà giữ sao cho các thông số ổn định là đc
    Độ mặn: 1.023-1024
    pH: 8.0 -8.4
    Canxi: 400 -450 ppm
    Alkalinity: 7-8 dKH
    Magie: 1300
    nhiệt độ : 25-28 C

ở SG thì bạn chạy qua Đảo Sam Hô lấy đá sống, đá ở đây còn nhìn đc chút :D

8. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Qua bên Huỳnh Văn bánh, cũng có đá sống tương đối đẹp đấy bạn, chỉ là lâu rồi không có thời gian ra đó, không biết có còn không thôi.

9. nguoisaigon

Thích đã nhận:
    3
    Bác cho em hỏi là đang trong quá trình nitro thì mình thay nước theo chu kỳ là bao lâu 1 lần và tỉ lệ khi thay là bao nhiêu phần trăm ạ? Em có nhớ mang máng là đã đọc ở topic nào đó khuyên là khi chạy nước được 2,5 đến 3 tuần thì thả vào 1 con tôm, con tôm này thì mình dùng tôm sống hay tôm chết ạ? có phải mấy con tôm bán trong siêu thị không bác?

@ mapdet: cái tiệm bác nói có phải là cái gì TRÂM đó mà nằm đầu ngõ Huỳnh Văn Bánh phải không bác?

10. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Thay nước mỗi tuần 1 lần 20%
    bạn đừng thả tôm vào, dễ hư nước, bạn mua 1 chai bio bacter 7 về xài rất tốt!

11. nguoisaigon

Thích đã nhận:
    3
    Cai Bacter 7 này hình như nó hay bán 1 cặp, phải không bác? Mình phải mua cả 2 chai hay chỉ 1 chai Bacter 7 thôi, em lại nghe 1 số người bán bảo là dùng 1 cặp nó mới có tác dụng???

12. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    đúng rồi đó bác....................lại 50kí tự......lại nữa

13. nguoisaigon

Thích đã nhận:
    3
    hehe, tiệm đó em có ghé qua 1 vài lần rồi, nói chung nguồn hàng khá phong phú, nhưng mà đá sống thì không có thường xuyên. Cá thì ít nhưng quì thì rất nhiều chủng loại ạ.

14. nguoisaigon

Thích đã nhận:
    3
    Hồ em chạy nước được 2 tuần mà giờ trên đá sống, trên vách hồ, đáy hồ bám đầy các rêu sợi sợi nhỏ nhỏ hay là bụi không biết nữa có màu xám xám nâu nâu đầy cả, giờ có nên chùi cho sạch hay là để nguyên vậy giờ các Bác?

15. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    hồ lên rêu là bình thường bro à, mấy cái rêu đó chỉ làm mất thẩm mỹ thôi, nếu bro siêng thì chùi đi, còn ko thì chờ các thông số ổn đ5nh thì rêu đó sẽ bớt lại!

16. nguoisaigon

Thích đã nhận:
    3
    Siêng thì em có thừa, kỳ cọ cái rêu đó đâu mất nhiêu thời gian, nhưng mà nó bám lên đá sống và thành hồ nhìn như bám bụi ấy, thấy dơ lắm, với lại em bắt đầu mở skimmer từ tuần thứ 2, bây giờ thấy nó lấy ra nhiều chất dơ lắm. bọt nhiều kinh khủng, nhưng mà trên diễn đàn tụi tấy nó lại bảo suốt quá trình cycle 1 tháng không được mở skimmer, giờ mình nên mở hay tắt bro nhỉ?

17. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    bạn cứ mở skimmer thoải mái, nhưng nên bổ sung vi sinh vào cho hồ, loại tốt có bán ở TP HCM là bacter 7, khi nào cho vi sinh vô thì tắt skimmer vài tiếng rồi mở lại!

18. việt_nemo

việt_nemo Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Mấy pro này setup kỹ quá làm cho các newbie dễ bị nãn . Mình thì nước mới ( nước biển), đá mới ( cọ rửa sơ sơ thôi, tận dụng nguồn vi sinh có sẵn trong đó sống),cho thêm ít relive nữa là cứ khoảng 1 tuần thả cá và san hô vào ầm ầm. hihihih.
    Này xưa lúc mới vào chơi môn này cũng có sử dụng vi sinh bacter . Nó khá là nguy hiểm bỏ lỡ hố tay một chút là cá nấm liền, tốt hơn hết là hạn chế dùng vi sinh nên trang bị hệ thống lọc chu đáo một chút thì an tâm hơn.

19. Dragonking

Thích đã nhận:
    469

Mình ko đồng ý với bạn, vi sinh nên sử dụng thường xuyên để giúp cho hệ thống lọc hoạt động tốt, mọi người làm mọi cách để thúc đẩy vi sinh trong hồ phát triển trong khi bạn thì đi ngược lại, cần phải định hướng cho người mới chơi đi theo bài bản, chứ cứ nói như bạn chạy nước 1 tuần thả cá ầm ầm thì cái mục cá cảnh biển này lập ra để làm gì?

axetylen, musashi and Trung_kimma like this.
  20. nguoisaigon

Thích đã nhận:
    3
    Đây là kết quả test No3 và Nh3/4 em của hồ em hôm nay.

Test PH em không còn nên không biết là bao nhiêu, nhưng em đoán không quá thấp.

Last edited: 4/7/11
    axetylen thích bài này.