Hỏi bạn Aquarius về cá đĩa?

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi tranviethoai, 12/3/05.

1. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Xin giới thiệu với mọi người, 4rum ta có thêm một thành viên mới là Aquarius, sống tại TP HCM, mặc dù là người mới nhưng đã là 1 cao thủ trong nghề chơi cá (cả cá đĩa và cá ăn mồi) và cây thuỷ sinh. (có vẻ hợp với bác Vttl đây, giống nhau quá xá :unsure: ).

Sau đây là vấn đề của mình nhờ Aquarius giúp đỡ:
    Chào Aquarius!
    Vừa rồi, mình gặp vấn đề với lũ cá dĩa nhà mình, chúng đều còn nhỏ cả, khoảng 4-5 tháng tuổi. Hôm kia thời tiết thay đổi, nhà lại bị cúp điện từ sáng đến chiều tối, không có sưởi nên nhiệt độ bể xuống khoảng 23 độ là chúng cụp hết vây lại, sẫm mầu và bỏ ăn. Cũng có thể do mình bỏ chút muối vào bể mà chúng thì không quen với muối. Hôm qua, cho sấy lên 32 độ nhưng vẫn không thấy chúng đỡ hơn.
    Mong Aquarius có cách gì bầy cho mình cách chữa bệnh với. Trường hợp cá đĩa tự nhiên bị sẫm mầu, kém hoạt động và bỏ ăn, cần phải xử lý như thế nào, dùng thuốc gì chữa chạy?
    Rất mong hồi âm của bạn!

2. aquarius

aquarius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    chào anh HOÀI
    CÁ DĨA có các đặc điểm sau:
    - chúng rất nhát bóng cho nên bể nuôi cần đặt đúng hướng sáng,nhưng thường thì AS chiếu thẳng từ trên xuống là tốt nhất .
    - chúng rất nhạy cảm với môi trường nước cho nên cần phải có 1 bể nước thật ổn định.
    khi 1 trong 2 điều kiện trên ko được đáp ứng thì hầu như khó mà nuôi chúng được..mà triệu chứng thông thường là cá bị mất phong độ, hoảng loạn ,co rút tụ thành đám trong góc bể.chúng dễ bị GIẬT MÌNH bỏ chạy toán loạn gây ra nhiều vết trầy xướt rách rưới hoặc tổn thương nội tạng do va đập lẫn nhau hoặc vào thành bể....và cũng như con người hay các sinh vật khác thì trong lúc tinh thần bị hoảng loạn thì cơ thể có SỨC ĐỀ KHÁNG RẤT YẾU trước những mầm bệnh ..
    Trường hợp của anh rất giống với những điều vừa nêu trên ....cá 4-5 tháng tuổi lá cũng khá lớn rồi , thông thường thì kích thước khoảng 7-8 cm .khi nhà anh cúp điện ko biết bể cá của anh sáng tối như thế nào..? máy lọc và bơm oxy ko chạy từ sáng tới chiều thì chắc chắn là sẽ gây cho lũ cá 1 số khó chịu...và dĩ nhiên là cá sẽ tỏ thái độ hoang mang như bơi 1 cách BÁT NHÁO , LỪNG KHỪNG , và chúng hay nhìn 1 cách TÒ MÒ ra phía ngoài bể ....trong lúc nhu vậy có thể chúng sẽ bất ngờ bị GIẬT MÌNH do những động tĩnh rất nhỏ của NGƯỜI QUA - KẺ LẠI trong nhà,, và cứ như vậy từ sáng tới chiều thì chắc chắn qua hôm sau chúng sẽ đỗ bệnh là chuyện thường ở HUYỆN thôi ...hì....hì...
    cũng ko ngoại trừ những lý do khác nữa , nhưng vì em cũng ko biết bể cá của anh PHÂN BỐ MẬT ĐỘ cá nhiều ít thế nào , nước nôi và vị trí đặt bể ra sao nên ko thể nói thêm ....
    để khắc phục thì anh nên có máy oxy chạy pin và 1 bể chứa nước lọc sẵn để thay cho bể khi CÚP ĐIỆN..và tránh gây ồn ..v.vv...dễ thôi mà...
    còn về trương hợp cá bệnh thì như sau :
    -bệnh ngoài da
    -bệnh đường ruột
    -bệnh lao, còi cọc , ốm trơ xương , đuối sức dần và chết
    Cá của anh thì bị vào trường hợp là khó chịu về thành phần nước nên đổi màu đen xẫm là do cá bị TUỘT NHỚT (mất nhớt ) .... cá bị mất nhớt nên ko thể đề kháng và rất dễ bị vi khuẩn bệnh ngoài da xâm nhập.....
    cách chữa bệnh như sau :theo từng mức độ nặng nhẹ ......1,2,3,4,...
    1. chấm trắng thì dùng muối và thay nước thường..
    2. lác ( khoanh trắng trên mình và đuôi ) thì có thể dùng thuốc xanh , thuốc đỏ , hoặc tetracyclin..tuy theo mức độ nặng nhẹ ....và nhớ giữ nhiệt độ 29-30 ....( lưu ý : dùng tetracyclin sẽ làm mất khả năng nuôi con hoặ khả năng sinh sản của cá sau này )
    3. lở loét thì căng đó nha ....cũng theo mức độ nặng nhẹ có thể dùng dung dịch đồng sunfat 1% , formol 1% ....lưu ý : là 2 dung dịch này khi dùng thì ko xục oxy cho bể được , là 2 chất khá độc nên chỉ ngâm nhanh rồi chuyển cá ngay sang bể khác .....tẩy uế bể củ bằng dung dịch thuốc tím.....
    CHÚC ANH HOÀI THÀNH CÔNG và mong nhận được sự góp ý của anh cũng như các bạn bè gần xa ....
    -

3. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Hay quá, cảm ơn Aquarius nhiều nha!
    Thế còn các bệnh Đường ruột, còi cọc, ốm trơ xương như bạn nói thì chữa thế nào ?

4. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Xin chào Aquarius, bác hiểu biết và nắm lý thuyết về cá đĩa khá kỹ rồi, chắc có nhiều cá đẹp. Hôm nào bác post hình lên để PàKon chiêm ngưỡng cái đê.
    Hìhì :D :D Theo bác Tranviethoai thì bác giống tớ đam mê nhiều thứ. Vậy hôm nào post thì bác nhớ post thêm cá ăn mồi và cây rong nữa nhé cho đủ bộ .... đủ chóng mặt . Hichic

5. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh là 1 cao thủ, trên này anh đã nói về nhiều thứ liên quan cá đĩa, xin anh chỉ thêm cách chuẩn bị nước trước khi thay vào cho hồ cá đĩa nhé, vì nước máy nhà mình sau khi để 2,3 ngày cho sụt khí , khi cho vào độ PH vẫn tăng , mong cao thủ mách cho em chut kỹ xao nhé;)