[Hội] Bồ câu ta thả rông

Thảo luận trong 'Chim Bồ câu (pigeons)' bắt đầu bởi udisara, 17/11/12.

1. udisara

udisara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Nuôi bồ câu thả rông ở vn cũng như trên thế giới có từ lâu rùi nhưng ngày nay đang bị mai một đi chuyển sang chế độ công nghiệp hóa hiện đại hóa bồ câu...

Bồ câu ta thả rông có thể nói là một nét văn hóa khá hay ở vn, người ta vừa nuôi chơi làm cảnh vừa tẩm bổ cho vợ con hoặc có thể nuôi bán kiếm tiền...

Hiện nay ở thành phố người ta đang áp dụng mô hình vườn rau trên mây (trồng rau trong hộp xốp trên sân thượng) nếu kết hợp thêm mô hình nuôi chi bồ câu thả nữa thì tuyệt, vừa đem lại nét đẹp văn hóa cho thành phố cho nhà mình và giúp người dân cải thiện cuộc sống...

Mình đã search trên nhiều forum về chim cảnh nhưng đa phần thấy mọi người thảo luận chủ yếu về bồ câu đua mà ít thấy thảo luận về bồ câu ta thả rông... Mình đã lập topic và xin lập box thảo luận chuyên về chim bồ câu ta nuôi thả rông ở forum bocauvietnam nhưng bị mod họ cấm luôn... Có người bạn giới thiệu vào forum aquabird nên mình qua đây lập topic này cho anh em nào yêu thích hay quan tâm tới nuôi bồ câu ta thả rông thì vào trao đổi kinh nghiệm. Hi vọng sẽ không bị mod hay admin del bài.

Một số câu hỏi mà người mới nuôi thường quan tâm:

- Đóng chuồng chim bồ câu kích cỡ và kiểu dáng thế nào? Chuồng chim bồ câu nên sơn màu gì?

- Chọn giống bồ câu loại nào chất lượng thịt tốt bổ dưỡng? Nhận biết qua hình dáng bên ngoài như màu lông? Màu mắt?

- Thức ăn tự nhiên cho chim bồ câu nuôi thả gồm những gì?

- Cách tự chế kiềng đeo chân cho chim bồ câu như thế nào?

- Chim bồ câu sợ gì? (Biết để phòng tránh chim sợ bỏ chuồng bay đi nơi khác)

...

Bạn nào nuôi chim bồ câu thả rông có câu hỏi nào thì post ở topic này anh em vào thảo luận và giải đáp luôn cho nhanh nhé.

Nếu được em xin bác admin cho lập 1 box riêng cho chim bồ câu nuôi kiểu thả rông để tránh lẫn với các bài viết về chim bồ câu đua và chim nuôi kiểu công nghiệp hiện nay.

Em xin chân thành cảm ơn!

yeuchimthucanh thích bài này.
  2. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Chào bạn mình cũng là người thích chơi chim hiện nay đang nuôi bồ câu hiện tại có nuôi bồ câu ta, bồ câu pháp do điều kiện chưa cho phép nên chỉ dám nuôi bồ câu ta và pháp thôi mình chủ yếu nuôi nhốt nuôi thả nữa.
    Bên forum bocauvietnam bạn đã xin lập box rồi bị mod cấm rồi ah tếc nhỉ bên đấy họ kiêu nhỉ tên diễn đàn thì là bocauvietnam nhưng chỉ cho bồ câu đua với bồ câu cảnh tham gia thậm chí chó, cá, gà cũng được vào vậy mà cũng không được sao, bồ câu ta là một giống bồ câu việt nam đấy thôi tại sao người ta lại không thích nó nhỉ, chỉ toàn thấy Băc Hải, Thái Đua.
    Bạn sang Auqabird thì ban quản trị luôn đón chào bạn, mình thấy nhiều người lập những diễn đàn cũng chỉ loanh quanh chuyên về 1 chủ đề như thế loãng lắm, không thích nhau lại lập diễn đàn khác ra thật lãng phí tài nguyên nhưng xét cho cùng đấy là ý thích thôi người ta thích thì người ta cho lập không thích thì thôi ta đi xin chỗ khác
    Mình thấy diễn đàn aquabird là lớn nhất và nhiều bài viết phong phú nhất tất nhiên cũng có nhiều diễn đàn khác cũng hay.
    Lúc nào up ảnh chim lên đi bạn mình cũng thích vụ này rồi đấy bồ câu ta cũng được chứ sao đâu phải cứ chạy theo phòng trào làm gì mỗi người có 1 thú chơi

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:21 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:18 AM ----------

Cái chuồng khá bắt mắt đấy không biết bạn làm hay mua đấy nhưng để như thế mà ở ngoài HP mình thì bão gió thổi "mặt trời bé con" đi một nơi "hoa cúc đi 1 nẻo đấy" :)) :)) :)) :)) :))

udisara thích bài này.
  3. theanh

theanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Nếu bạn thích nuôi bồ câu thả thì chỉ thực hiện được ở nông thôn vì không gian rộng, có vườn tược.Nếu bạn ở thành phố thì sở thích này sẽ không thực hiện được vì bồ câu rất thích bệ cửa hoặc ban công nhà hàng xóm.Tôi nghĩ người hàng xóm của bạn ko dễ tính tới mức vỗ tay hoan hô chào đón các chú chim của bạn đâu...:D

4. udisara

Thích đã nhận:
    128
    Mình ở thành phố, mình mới cưới vợ ra ở riêng, nhà mình có sân thượng mình đang ấp ủ xây dựng một khu vườn trên mây, mình trồng phong lan, trồng rau sạch trong hộp xốp và nuôi chim bồ câu thả để chơi và lấy thịt tẩm bổ cho vợ con.

Mình mới mua dc 3 đôi bắt đầu gây dựng từ đầu, 1 đôi xám đá 2 sọc nhốt dc 1 ngày thì bay đi mất... sau 2 ngay xổng chuồn hôm nay lại thấy 2 em xám đá 2 sọc mò về ăn thóc thế mới lạ... Theo các bác thì mình có nên bắt nhốt 2 em này lại tầm 1 tuần rồi thả ra hay không? hay là cứ kệ nó về thì rải thóc cho ăn?

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:15 PM ----------

Mình xin update một số loại bồ câu thả rông phổ biến để anh em nhận biết và phân loại:

Thực ra bồ câu đua và bồ câu thả rông đôi khi nó là 1, vì dân vn mình đa số nuôi như gà không phân biệt dc bồ câu đua hay bồ câu thường cứ mua giống về nuôi thôi, các bạn có thể quan sát màu lông đàn bồ câu nhà bạn để nhận biết

Xám đá 2 sọc

Loại này có rất nhiều tên như: Xì tỉm, vũ điểm, xi điểm, Vốc... Chốt lại anh em gọi là bồ câu đốm cho dễ gọi.

Nâu đỏ

Bi đen

Bắc Hải trắng

Mình mua 3 đôi ở 3 nhà khác nhau thì dc 1 đôi xám 2 sọc, 1 đôi nâu đỏ, 1 đôi bắc hải trắng... giá trung bình 180k/đôi (riêng em xám đá 2 sọc mẹ vợ mua cho có 150k)

5. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Chim đẹp đấy bạn cố gắng phát huy nói chung là nuôi tụi này thì chúng bay thì ít mà đứng thì nhiều bạn ah cũng tùy theo sở thích thôi, nếu có điều kiện xây hẳn 1 gian cho chúng ở dễ quản lý chúng được hơn
    Chim đua thì nó bay lượn nhiều trông đẹp hơn bạn ah mình nuôi chim đua lấy thịt cũng được vì chim ra ràng không khác chim bồ câu ta là mấy
    Cứ cho nó ăn bình thường bạn ah bổ sung thêm đỗ xanh, ngô, và cám gà nữa nhé cho thức ăn đa dạng bọn nó thấy có nhiều đồ ăn ngon chúng nó không bỏ đi đâu bạn ah

6. udisara

Thích đã nhận:
    128
    - 2 em xác đá 2 sọc chắc định cư bên nhà hàng xóm rồi, cứ buổi trưa nó mới mò về ăn thóc xong rùi nó phắn luôn tối 0 về chuồng ngủ

- Còn 2 đôi bắc hải trắng và nâu đỏ mới nhốt dc 4 hôm, hôm nay mình thả thử thấy nó chưa biết bay nên thả luôn, rải thóc ở sân xếp bậc cho nó nhảy lên chuồng, ăn no xong bọn nó chui vào chuồng nằm có vẻ là rất ngoan :D

- Hạt lạc có vẻ to bọn nó 0 mổ dc nên 0 ăn thì phải, theo các bác có phải giã nhỏ hạt lạc ra 0?

7. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    297
    Bây giờ nuôi bồ câu thả rông không còn phù hợp rất ít người nuôi nên không cần lập 1 box riêng.
    Chỗ nuôi chim của bạn thật lý tưởng.
    Nuôi bồ câu thả rông thì kích cỡ và kiểu dáng chuồng không quan trọng, cái thùng giấy đơn giản tụi nó cũng ở được
    Muốn bồ câu có thịt ngon thì cho nó ăn nhiều loại thức ăn rồi bắt nó bay nhiều thì thịt nó sẽ ngon chứ không thể phụ thuộc vào giống được.
    Nuôi thả rông cho nó ăn thóc hay gạo là đủ, còn thiếu chất gì tự nó đi kiếm ăn lấy như thế mới là thả rông.
    Nuôi chim để thịt thì đeo kiềng làm gì.
    Cái gì thịt chim thì chim sẽ sợ.

Nuôi bồ câu đua và bồ câu thả rông là hai chuyện hoàn toàn khác nhau.

8. udisara

Thích đã nhận:
    128
    - Đeo kiềng để nhận biết chim nhà mình khi bị lạc còn sang hàng xóm đòi dc mà bạn :D

- Mình nuôi bồ câu thả rông nhưng lại là bắc hải trắng và xám đá 2 sọc -> 2 con này có phải bồ câu đua 0 bạn?

9. ngocthao

Thích đã nhận:
    297
    Hàng xóm không muốn trả thì có đeo kiềng hay không đeo kiềng cũng như nhau thôi.
    Những con bạn nói đều là bồ câu đua.
    Bạn có điều kiện sao không làm căn cứ để nuôi.

10. udisara

Thích đã nhận:
    128
    Ở quê mình không có phong trào đua chim, đa số họ nuôi thả rông, mình quan sát đa số là giống chim đua nhưng họ chỉ nuôi thả để thịt và bán thôi, hơi phí nhỉ, hic hic

Mình cũng làm 1 căn cú nhưng là chuồng gỗ cho 16 đôi, giờ mới đang gây 3 đôi thôi.

Tình hình là đôi xám đá 2 sọc của mình nó cứ lượn về ăn thóc hoài rồi lại bay sang nhà hàng xóm, tối chẳng biết nó ngủ ở đâu 0 thấy về chuồng, theo các bạn thì có nên bẫy nó rồi nhốt lại 1 tuần cho nó quen 0? hay là kệ cứ thả mồi ngon cho nó ăn nó khắc tự về chuồng ngủ?

11. ngocthao

Thích đã nhận:
    297
    Đó là 1 trong những cái rất là bực mình của việc nuôi thả rông, tính vô kỉ luật của con chim, nó thích đi thì đi nó thích về thì về, người nuôi không làm gì được.
    Bạn nên làm căn cứ có cửa cho chim ra có cửa cho cho chim vào, thức ăn nước uống để ở trong căn cứ ( bạn có thể xem các căn cứ bên bocauvietnam.com) lúc đó việc quản lý chim sẽ rất dễ dàng.
    Lúc trước mình nuôi chim đua thả rông giống như bạn vậy, kết quả rất bực mình chỉ khi đẻ nó mới vô chuồng còn không tụi nó cứ đậu ở ngoài tối nào cũng căn me bắt tụi nó vô chuồng rất tốn thời gian.
    Từ khi làm căn cứ dài 2mét rộng 1,1mét cao 1,7mét để thức ăn và nước uống trong đó thì mọi việc thoải mái hơn rất nhiều.
    Cách nhà mình 15 mét cũng có người bạn nuôi chim cũng làm căn cứ và để đồ ăn nước uống trong căn cứ, những con chim của nó không bao giờ bay qua nhà mình chơi và những con chim của mình không bao giờ bay qua nhà nó, chỉ có những con chim thả rông mới bay lại nhà mình hoặc bay qua nhà nó ăn đồ ăn rồi bay đi và lại bay tới.

12. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Quân số càng ngày càng đông làm tổ cả ở nhưng góc kẹt mái nhà, ị tùm lum.

ngocthao and yeuchimthucanh like this.
  13. udisara

Thích đã nhận:
    128

Xám đá 2 vạch và Bắc Hải trắng có vẻ phổ biến nhỉ, nhà mình cũng có 2 loại này

Mình đi làm ít có thời gian chăm sóc nên muốn nuôi thả tự do cho nó đi kiếm ăn đỡ phải làm khoáng và dọn phân cho nó, kiểu này phải nghĩ cách bẫy nó nhốt cho 2 tuần cho nó nhớ chuồng thôi.

ltdhong thích bài này.
  14. thanhdkh

thanhdkh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    anh udisara ơi anh mua bồ câu giống ở đâu vậy có thể cho em xin địa chỉ được không ạ? Đôi bồ câu nhà em từ hôm đi mất em vẫn chưa tìm mua được đôi chim mới mà nuôi. Em cám ơn anh

15. udisara

Thích đã nhận:
    128
    Mình ở Sơn La xa lắm :d

Đôi xám đá 2 vạch mẹ vợ mình mua cho ở trong bản có 150k/đôi, đôi Bắc Hải trắng mình mua ở ngoài chợ, họ bán cả lồng mình xem trên forum thấy giống này khôn bay tốt nên mua giá có 180k/đôi :D

16. udisara

Thích đã nhận:
    128
    Sau 4 ngày vượt ngục hôm nay 2 em xám đá 2 vạch đã tự chui đầu vào rọ và bị bắt về quy án =))

Kiểu này em phải nhốt bọn nó 10 ngày cho nó nhớ chuồng.