hòi cá

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi buiminhnhut, 4/7/07.

1. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mấy anh ơi cho em hỏi khi nào thì mình biết cá vàng sắp đẻ vậy mấy anh (máy anh có thể cho em xin tấm hình cách phân biệt cá vàng mái và trống o mấy anh
    em có 1 vài con hắc kim va bạch kim con cái bụng đã to bằng cái than của nó o biết mấy anh có thể chỉ em cách cho đẻ cá này được o mấy anh thanks bros nhiều

2. Aqua_Boy

Aqua_Boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
  3. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    thanks bác nhiều nhưng em kiếm o thấy phần nào chỉ cách cho cá hắc kim đẻ cả bác nào biết chỉ em với cá em bụng to wa rui :x :x :x

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mấy con đó mình thấy ui giống cá bảy màu hay cá kim(màu đỏ),tụi nó đẻ con luôn,ko đẻ trứng,cứ có đủ trống mái là đẻ được,trước đây em còn nuôi 1 em mái đã có bầu to mà ko có trống(lúc đó ko muốn nui nữa)nghĩ nó dù sao cũng chết vì ko có cá trống ép ,bụng bự rồi cũng chết thôi.Nên em đem nó ra chơi tung hứng,quăng nó xuống nước ầm ầm,cầm chơi đến khi cá mệt đừ người,thả vào nước thấy nó bơi ko nổi(hồi đó còn nhỏ nên quậy lắm)vậy mà qua hôm sau nó đẻ liền ,kì lạ ,ko biếtca1 mái có tự đẻ đượ̃c ko hay cần cá trống,nếu cần có trống thì em quả là thiên tài(chéoo...bùmmm..)vì đã ép cá ko cần trống

5. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3

thanks bạn nhá vì mình có cần tách nó ra khỏi hồ o bạn và mình có cần để rong cho nó đẻ o bạn

6. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    mấy huynh ơi cho đệ hỏi 1 câu nữa là cá da beo thi mình nên cho ăn gì nhỉ em cho bo bo nhưng nó o ăn o biết phải cho ăn gì nữa thanks mấy huynh nhé

7. kzerokvn

kzerokvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà mình nuoi cá ranchu(lội có mào trên đầu nhiều nhiều)Nó để wá chừng , tan rình à nhưng cá đc ko thụ tinh.Để ko nở trong hổ đc.

8. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cá đẻ trứng mà không có cá trống thì trứng sẽ hư, thối đi và như vậy thì nước hồ tanh là phải ;)

9. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    lâu quá ko đọc lại chắc bạn biết cánh cho nó đẻ rồi hả,thích thì để rong ,ko thì thôi ko sao cả,nếu nuôi bằng lu hay chậu thì để rong cho cá con bớt nắng,ko có củng chả sao

10. bancovn

bancovn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Với hơn 5 năm kinh nghiệm nuôi cá kiếm và bạch kim, hắc kim thì em thấy cá mái bụng to ko cần cá trống vẫn đẻ được nhưng sẽ đẻ trễ hơn so với khi có cá trống ép.
    Nếu bụng cá quá to rồi thì bạn thay nước toàn bộ hay vớt nó ra 1 cái chậu mới có nước mới, nó sẽ đẻ trong vòng 4-5 tiếng đồng hồ sau,nên để thật nhiều rong (rong dày đặc) luôn để cá con trốn mẹ chúng trong trường hợp bạn ko rãnh để theo dõi cá đẻ.Cá thường đẻ buổi sáng từ 5g (nếu bạn ko thay nước mới thì cá vẫn phải đẻ thôi vì chịu hết xiết rồi).
    Vớt cá mái bụng to ra trước 2-3 ngày là an toàn nhất,để trong hồ chung với nhiều con cá khác thì bạn sẽ thấy quá nửa cá con bị cắn chết, vì họ mấy con cá bạch-hắc-hồng-hoàng kim này rất háu ăn và hay rượt con của nó.

11. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Trong đây là hình ảnh để phân biệt cá vàng trống, mái
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showpost.php?p=103290&postcount=106

Còn khi cho cá vàng đẻ nên tách 2 con cá bố mẹ ra một nơi riêng, có rong rêu, hay vài miếng màn lưới cho trứng bám vào. Sau khi thụ tinh xong thì vớt cá bố, mẹ ra vì không còn cần chúng nữa, kẻo tụi nó sẽ xơi tái cá con. Cá vàng là loại ăn tạp, cho nên nó sẽ xơi tái bất cứ thứ gì vừa miệng, chúng sẽ không chừa cả cá con của nó, vì đối với chúng cá con cũng là thức ăn mà thôi.

Last edited: 24/7/07