Hỏi các anh về máy ấp trứng ai biết trả lời rùm nha!

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi BéCuBi, 5/4/10.

1. BéCuBi

BéCuBi Member

Thích đã nhận:
    6
    em mua một cái máy ấp hơn 1 tr ,đảo bằng tay,em ấp 15 quả, đến ngày thứ 10 em soi trứng thì 10 quả đen xì và 5 quả đỏ không có gì thì em bỏ 5 quả đi và đến 21 ngày 10 quả đó vẫn như vậy không phát triển gì và không nở được,các anh cho em hỏi em đã làm y theo hướng dẫn người ta nghi chú ở giấy, mà 3 lứa đều như vậy giống hệt nhau không nở đuợc, vậy các bác có thể giải thích rùm em là máy có vẫn đề hay bị làm sao thiếu nước hay thiếu ôxy ? em cám ơn các anh !:crying:

2. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    bạn thử để thêm mấy ngày nữa.tầm 25 ngày mà chưa nở thì máy ấp có vấn đề rồi.mình cho ấp tự nhiên thông thường khoảng 22 ngày là nở

BéCuBi thích bài này.
  3. TWODUONG

TWODUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    bạn chụ hình máy roàn dện lên ho anh em xem để còn biết,

quachnguyen and BéCuBi like this.
  4. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    =))bạn lấy 10 quả bỏ vào thau nuớc quả nào k rung rung khi ấp 21 n có nghĩa die hết òi vút đi thui.còn rung rung thi ấp 37_38o thêm mấy ngày nữa là nở iên tâm.=))=))=))(hột gà mới đuợc nha, ngan 40n thi k được đâu, 35n mới thư như vậy được)=))

minh_vy, quachnguyen and BéCuBi like this.
  5. moitapchoiga

moitapchoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    464
    bạn thử chụp hình xem máy của bạn giống của mình không nhé .!

Mấy quả trứng sau khi thử giống anh hhhh nói bạn đập ra xem trứng có cồ không ??? ( nếu trứng chết ) .

Trước đây mình cũng ấp mấy lần nhưng không nở , mình thay 2 hộp đựng nước bằng cái hộp giống chú Nguyên , mua thêm ẩm kế , nhiệt kế và canh nhiệt độ , độ ẩm theo chú Nguyên và mấy anh chỉ thì ấp 9 trứng ( 8 trứng có cồ , nở 5 con , 1 con chết do phôi yếu , 2 con chết do mình bóc vỏ sớm ) . và mình đang thử lại đợt sau để rút kinh nghiệm .

Thân .

minh_vy, quachnguyen and BéCuBi like this.
  6. BéCuBi

BéCuBi Member

Thích đã nhận:
    6
    đúng rồi giống hệt của bạn luôn , không khác gì cả 2 khay nước giống y bạn , vậy giờ phải làm thế nào hả bạn chỉ rùm mình với .Thân bạn nhiều lắm.

7. moitapchoiga

Thích đã nhận:
    464
    Bạn bỏ 2 khay nước đó thay bằng cái khay giống chú Nguyên chỉ ( xem topic của chú Nguyên nhé )
    thân.

minh_vy and BéCuBi like this.
  8. VanLyTuongTu

VanLyTuongTu Member

Thích đã nhận:
    12
    chắc mua nhầm hàng dỏm rùi .... Mà tỷ lệ thành công của mái ấp trứng cao ko anh em?

9. moitapchoiga

Thích đã nhận:
    464
    không phải hàng dỏm đâu anh , em nghĩ liên quan đến độ ẩm và nhiệt độ thôi vì em canh độ ẩm và nhiệt độ giống chú Nguyên và mấy anh chỉ thì ấp 9 trứng nở 5 con , 2 con chết cho em nóng lòng bóc vỏ sớm , 1 con chết do phôi yếu .
    Thân.

Last edited: 8/4/10
    minh_vy and quachnguyen like this.
  10. phunong

phunong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    904
    không có máy ấp nào dỏm cả vì máy ấp trứng là lọai máy đơn giản nhất chỉ phụ thuộc vào bộ điều khiển nhiệt muh bộ đều khiển nhiệt độ thì bây giờ ngay cả hàng Trung Quốc cũng hổng sai lệch là mấy thì máy ấp hổng thể nào gọi là dỏm được đâu. BéCuBi làm như moitapchoiga nói đi. Bớt sự bay hơi nước lại là ok. Hơi nước nhìu quá làm trứng ngộp đó và ung đó. Cứ nhìn con gà mẹ ấp thì biết, nó có nằm trên khay nước đâu muh vẫn nở tốt như thường. Quan trọng nhất là bồi dữơng cho gà cha mẹ để trứng có cồ khỏe và nhiệt độ ấp cho trứng gà tre từ 37.2 -37.8 là ok. Hơi nước chỉ là phần phụ giúp trứng nở với tỷ lệ cao hơn muh hổng bị sát thôi.

Trứng muh có cồ khỏe thì ấp kỉu gì cũng nở. Bạn cứ lo cái gốc cho tốt đi. Đừng chặt phần ngọn chi cho mất công.

Chúc bạn thành công.

11. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    có vấn đề này các bạn nên lưu ý nhé, khâu bảo quản trứng cũng rất là quan trọng, hiện nay nhiệt độ môi trường có thể đủ để cho phôi phát triển, cho nên nếu các bạn bảo quản không khéo lúc đó ban ngày phôi đã phát triển mà khi tối đến bị lạnh làm chết phôi nên ta không để ý, khi đưa vào thùng ấp thì những trứng này đã hư phôi rồi sao mà ấp nở được, nhiều anh em mua máy ấp đâu không biết nhưng theo mình nghĩ trước giờ vẫn ấp nở bình thường, nhưng cả tháng nay nhiều anh em bị chết là vậy đó, các bạn nên tham khảo lại nhé. chúc các bạn ngày càng có nhiều kinh nghiệm trong vấn đề sản xuất con giống .Thân

12. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    ..nước nhìu hay ít k phải vấn đề lớn đâu,nhiệt độ phải đúng là ok.đừng để nhiệt cao quá 38o là đuợc..38o hơi nươc bốc tư tư mà lo ji.co lỗ thông hơi mà.chụp tấm hình coi cái thùng 1 củ nào.chiu chơi nhì mua thung 1 củ ấp co 15 q .NẾU K NHẦM GÀ CHÍT ZO QUÁ NÓNG( lấy mấy cái nhiệt kế về test thư nhiệt kế o nhà đi) lứa tới cài 37,6 o thui.k hư nữa đâu=))=))=))