Hỏi các bác cách bẫy chim khuyên líu

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi dammechim, 10/9/07.

1. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Các bác cho em hỏi: ở gần nhà em có một chú chim khuyên sáng nào chú cũng đứng trên dàn ăng ten gần nhà em để líu một hồi rồi mới bay đi. Em đã đặt lồng bẫy trên gác rồi nhưng không thấy chú đó chú ý đến cái lồng bẫy có con chim khuyên mồi của em. Các bác xem có cách nào bẫy được chú khuyên đó không, xin các bác vài đường chỉ giáo.
    (Mong các bác hồi âm sớm không thì con khuyên đó nó bay đi chỗ khác mất)

2. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Theo mình được biết qua 1 người bạn về cách bẫy k thì trước tiên bạn muốn bẫy con khuyên đực thì con mồi cuae bạn cũng phải là con k đực . Cái thứ 2 là con k của bạn cũng phải líu tương đương với con bạn cần bẫy . Khi con k bạn cần bẫy nghe thấy con mồi của bạn líu như muốn thách thức đánh mới con k bạn cần bẫy nó sẽ nhảy xuống đánh và trong khi đấu đá nó nhìn thấy miếng mồi , nhảy xuống ăn và dính đạn thui . Còn con k mồi của bạn ko bằng đuợc con bạn cần bẫy thì nó ko hề để ý đến . Đấy là mình đã nghe qua 1 người bạn từng bẫy k . Còn nhiều ý kiến khác nữa

3. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    theo tui thi nên dùng lồng bẫy bằng lưới dễ hơn vì nó chỉ cần đậu vào cái lồng là bị sập chứ như con khuyên mà bạn tả thì nó khôn lắm nó là chim căng nên khó vào lục lắm

4. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Theo tui mỗi người 1 cách bẫy tui hay bẫy bằng chim mồi và bạn lên cho vào lông bẫy ít hoa đỏ và hoa quả nhưng tôi thấy nhiều con nó khôn lắm cứ thấy lồng bẫy là bỏ đi liền nhưng những con đi 1 mình thì rất dễ dính bẫy. Ai có cách gì hay thì chỉ giáo cho anh em mỗi người 1 cách để đúc kết .

5. tuanminh

tuanminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình nghĩ con khuyên mà bạn nói nó chỉ thích đấu với chim của bạn thôi mình chỉ cho bạn một cách
    bẫy đc chú khuyên này
    gần nhà bạn có vườn cây nào ko nếu có bạn nên quan sát mỗi lần con chim ngoài bay đến theo hướng nào
    vào buổi sáng sớm thì bạn hãy tìm ra vườn mà con chim bạn muốn bẫy ở đấy theo dõi vài hôm xác định dc
    vị trí thích hợp thì bạn treo lồng và chim mồi lên chắc chắn là bạn bẫy đc tốt nhất bạn nên đánh vào buổi sáng sớm chúc bạn thành công

6. missoai

missoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    để một con khuyên cái vào lồng bẫy, rồi cho ít mật ong và hoa quả có mùi thơm là dính liền.k tin pác thử mà coi.

7. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    đúng là con gái chỉ thích nuôi chim cái khà khà nuôi chim đực nó mới chíp chíp chíp chíp to chứ , nó mới gọi khuyên bụi đời về nhà được chứ,mấy cái con khuyên cái của missoai chỉ giỏi ăn vặt thôi sao mà rủ chim rừng về được ,

8. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Ơ ! Thế missoai là con gái ha?Bi giờ mới biết đấy.Hoan nghênh,hoan nghênh.Rất hiếm thấy 1 cô gái nào có niềm đam mê với cái thú chim cò :p

9. missoai

missoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tớ ghét nhất là đức hậu đấy.
    được dám đọ tiếng với chú khuyên đực của tớ k?cho bít thế nào là líu nhé!!!!!!!!
    chờ đấy bản cô nương sẽ cho bít tay.

10. dammechim

Thích đã nhận:
    72
    Cảm ơn các bạn về những lời khuyên bổ ích, mình sẽ cố gắng làm theo những lời khuyên của các bạn. Vì mình được một anh chơi chim cho biết rằng tháng 10 là tháng chim cặp đôi nên mình mang con cái nhà mình để bẫy con chim đấy nhưng đúng là nó không thèm để ý đến con cái nhà mình thế mới ghét chứ. Vì chim nhà mình chưa có con nào líu nên đành phải mang chú đực chưa căng lên vậy. Có gì mình sẽ báo cho các bạn sau nhé.
    (Còn những chỉ giáo gì xin các bạn cứ chỉ giáo, vì mình ít kinh nghiệm về khuyên lắm)

11. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Bạn yên tâm chim của bạn không líu cũng có thể bẫy được con chim ngoài chỉ cần chim của bạn là chim trống và siêng kêu là được thôi. Bạn có thể treo lồng bẫy trên ăng ten được không ?
    + Nếu được thì con chim ngoài đó sẽ là của bạn. Buổi sáng bạn dậy sớm treo lồng bẫy (có thêm chuối...)trên ăng ten đến lúc con chim ngoài theo thói quen đến đạu trên ăng ten thấy chim của bạn thì nó sẽ sập bấy thôi !
    + Nếu không treo được lồng chim trên ăng ten thì bạn làm theo cách của anh Tuấn (tuanminh). Bạn nên kiên nhẫn vì mùa này chim thay lông nên hơi khó bẫy đấy !
    Chúc bạn thành công !

12. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    bác nói rất đúng em thường thấy những con khuyên căng hay đâu cành ăng ten líu líu líu phê lắm

13. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mình cũng được biết qua một người bạn hay bẫy chim, nói chung là bẫy chim không phải dễ đâu. bạn phải chọn một con khuyên líu hay, con này phải la con lâu năm mới quát được con khác. khi con khuyên ngoài lồng bẫy hót, chim của bạn phải hót lại được, con ở ngoài tức nhau mới lao vào đánh nhau, thế mới bắt được. bạn mà chọn con kem phân hơn hoặc con cái thi không bẫy được con k đó đâu.

14. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    BÁc Kaia92 NÓi ĐÚng ĐẤy BÁc QuÁ ĐÚng LÀ 1 NghỆ SĨ ĐẤy

15. dammechim

Thích đã nhận:
    72
    Hai hôm nay trời lúc mưa lúc nắng, mai tôi sẽ cho con đực chiến nhất của tôi vào để xem thế nào vậy? Nhưng mà mấy hôm nay không thấy chú khuyên đấy đứng líu nữa? không biết làm sao! Rất cám ơn các bạn đã có những lời khuyên bổ ích! Có gì mình báo sau.

16. anhvinh86_dn

anhvinh86_dn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mua keo dính chuột về bôi vào cây anten mà con chim k đó hay đậu , và ngồi đợi nó dính thôi heheheheh

17. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    trời 1 sáng kiến rất tuyệt vời hoan hô bác vinh86 rất thông minh

18. tuanph

tuanph Member

Thích đã nhận:
    7
    hỏi cách bẫy khuyên líu

theo tôi thấy thì tất cả con trai anh em mình thua con gái hết.......:devil: cứ như cô em mít si oai hay là oái sờ mít nói thì theo tôi mới là chuẩn . bởi đại đa số chim mùa này đang trong tầm thay lông nên không căng mà chỉ đi tìm đàn để tụ theo cách sống tập thể để dễ dàng kiếm mồi và bảo vệ nhau tránh sự nguy hiểm của những đồng loại ăn thịt to lớn hơn do đó vào thời điểm này cho tới hết tháng 11 dương lịch là cơ hội lý tưởng nhất cho những đồng chí thích đi đánh chim bằng lưới . bởi vì vào thời điểm này những bụi thèn đen hay bàng nổ hoặc giàn cây mảnh bát hoăc tán mâm xôi trĩu quả là những bữa tiệc linh đình cung cấp vitamin cực kỳ cần thiết cho sức khỏe của đại gia đình các dân tộc chim ăn sâu bọ và hoa quả :laughing: và chỉ có ở trong những bữa tiệc đó bạn sẽ bắt được những cụ chim trong mơ mà ngoài thời điểm này bạn chỉ có thể nghe thấy tiếng hót hoặc líu của chúng trên chót vót những ngọn cây cao mà thôi :x :x thật sự mà nói nhiều khi gỡ lưới băt được những chú mà không tin vào mắt mình nữa bởi chân thì cứ gọi là đỏ hồng và cộp lên như chim nuôi 4,5 vụ rồi ... nhưng cũng đâm lồng khiếp lắm như con ngựa bất kham ý. :angry: chán......và..... ngán...........:laughing: cho nên nếu như bạn gì muốn bắt con khuyên trên ăng ten thì bắt 1con cái và thêm 1 con nữa vào cho có đàn cho hoa quả vào và treo lồng lên ..... chết luôn ...... hê hê....

19. iss

iss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    bác cứ cho thật nhiều hoa màu sặc sỡ vào( hoa dâm bụt, ..) cho chuối sứ cắt vát miếng ,, để trong lồng dập, treo gần chỗ em khuyên kia hay lui tới,,,nhớ trong lồng dập fải có chim mồi nhé ( đực mái được hết ) . là em ấy mắc bẫy ngay thôi mà , ...bẫy khuyên thì dễ ẹc

20. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Khuyên líu trên ăng ten thì chỗ nào chả có. Nhưng khó bẫy lắm gần như là ko thể. Ai đã bẫy rồi thì biết nó ko dễ dàng như những con bẫy được bình thường.