Hỏi các bác cách nuôi chòe bẫy

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Cuvo1970, 13/11/07.

1. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Chào các bác, Có một em chòe cau đuôi dài hót hay rất đẹp vì em này hay nhảy vào lồng chòe của em đánh nhau. Tức quá mua bẫy về, bẫy bắt dính được em, hiện đang nhốt ở trong lồng. Hỏi các bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo cho em cách nuôi thuần để nó mổ ăn đước cám trứng trong cống được không ? em xin cám ơn các bác trước nhé

2. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bạn trùm áo lồng, cho sâu và châu chấu, cào cào cùng với cám vào cóng, để chỗ yên tĩnh, khoảng 1 tuần hé áo lồng ra một ít, tuần sau một ít. Yên tâm là chú đó mau thuần. Chúc bạn có có chim hay.

3. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    mình cũng bẫy được 1 em như thế và nuôi được 5 tháng rồi! bạn cho sâu tươi trộn cám! cho ăn rồi trùm kín lồng! cho 4>5 lần như vậy chim sẽ biết ăn cám!! chúc bạn thành công!! nhưng nuôi bổi lâu dạn lắm!!

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bác cứ cho em nó 2 tháng áo lồng thì kiểu gì chả phải theo. Con nhà em trùm cho 2 tuần thỉnh thoảng lắm mới cho ăn sâu, thế mà bây giờ huýt sáo cái là ra đứng lấp ló rồi. Mỗi tội đuôi rụng hết rồi mãi chưa mọc lại trông cứ như quả trứng nửa đen nửa trắng, chắc phải đến mùa thay lông sang năm mới có đuôi được.

Last edited: 23/11/07
  5. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    chúc mừng bạn dã gặp may khi bãy được con chòe. Chỉ cần nó chịu ăn khi bạn bạn là đã thành công rồi . Còn muốn nó ăn cám trứng thì bạn hãy cho sâu hay cào cào ,châu chấu vào cóng trước ,tưới vài giọt nước cho chúng hơi ướt rồi đổ một ít cám trứng lên trên. Nếu có thời gian thì bạn nên cho ít sâu nhiều cám vào buổi sáng mai ( khi chim đói ),lát sau thì cho đủ lượng thức ăn đủ 1 buổi ( nhớ là vãn đổ cám trứng lên trên sâu ).Chúc bạn thành công .

6. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    chú cho cào cào vào ban đầu để cả con khi thấy chim ăn hết thì cắt cào cào nhỏ từng miếng cho ăn nếu thấy ăn hết thì trộn ít cám ẩm với cào cào cắt nhỏ dần dần chim biết ăn cám ok

7. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    mua một con chim mái đã nuội rồi cho vào ở cùng thì chim đực chịu ngay mà. con muốn nó thuần nhanh thi cho vạo lồng cu gáy sau đó để nơi nào nhiều người qua. chỉ 3 tháng thuần ngay. muốn nó sờ được thì hãy cho nó căng chim lên(công chim lên 2 tầm 1 năm rưỡi) lúc đó để bên cạnh mình vá chịu khó sờ nó, hay để cái gương bên cạnh luôn. chuc chu em nuôi được.
    anh đã từng thành công va không ai nhận ra. chỉ bảo đó là chim đút

8. NGUYENTAM17

NGUYENTAM17 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    bạn bắt con gián rồi cắt ra nhưng phải để chân cho nó ngoe nguẩy rồi chộn chung với cám rồi phủ áo lồng treo vào chỗ tĩnh . ăn mồi rồi thì bạn để đất mở hé áo lồng cho chim mau dạn

9. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bác không cần dùng đến sâu tươi đâu, sâu khô là quá ổn rồi bác ah. Bác mua cám Ba Vì ấy, đem trộn nước vào cám và kèm sâu khô, tạo thành dạng bột nhuyễn. Bác cho vào cóng, lồng chim thì bác phủ loại áo lồng mỏng để chim còn nhìn thấy mà ăn, treo nó ở chỗ yên tĩnh nhá bác. Cẩn thận hơn thì bác vãi bột nhuyễn đó ra sàn lồng( đề phòng có chú không biết ăn trong cóng) là ok thui! Em đảm bảo 2 ngày là ăn thui
    Bác nhớ thay cám ngày một lần vào mùa đông và ngày hai lần với mùa hè
    Độ một năm bác sẽ nghe được em nó hót sổng.
    Chúc bác thành công

---------------------
    Tuyết hồng trong tráp
    Phó Hồng Tuyết