Hỏi các bác chòe lửa vùng nào dáng đẹp hót hay.

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Artisan, 23/4/11.

1. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Các bác cho hỏi chòe lửa vùng nào dáng đẹp, hót hay đánh đuôi tốt.

Giapacore and giangnamphong like this.
  2. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Ở đâu cũng có anh hùng, ở đâu cũng có kẻ khùng người điên. Chim cò cũng thế bác ạ, may chủ phước thày thôi

tieuhoami, ga tre and Giapacore like this.
  3. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Theo một tay chuyên về chim lửa cho biết ( tay này chuyên huấn luyện chim mồi và chim đi thi và có rất nhiều giải) thì chích chòe lửa ở vùng rừng Nam Cát Tiên - Đồng Nai, còn chích chòe than thì ở Đà Nẵng là số một.

4. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Theo mình được nghe nói thì CCL ở 3 vùng sau là các AE hay lựa chọn nhiều : Bình Dương - Bình Phước, Đà Lạt - Lâm Đồng, và thứ 3 là Nam Cát Tiên - Đồng Nai. Đây là 3 vùng được các AE chơi đánh giá là có chất giọng hay hơn so với các vùng khác. Tuy nhiên! Thì cũng còn tùy con thôi chứ chưa hẳn là con nào cũng hay như nhau. Còn đánh đuôi hay chạy cầu thì tùy bản thân từng con thôi chứ chưa có chuyện là lữa vùng nào thì hay hót, đánh đuôi và chạy cầu nhiều cả. Thân

5. giangnamphong

Thích đã nhận:
    80
    Bình Dương - Bình Phước( Trước đây là tỉnh Sông Bé ) - Đồng Nai -Lâm Đồng là dãi rừng Cát Tiên Quốc Gia. Tuy nhiên vùng có nhiều danh sách chủng loại cần được bảo vệ thì lại tập trung nhiều ở vùng rừng cấm Nam Cát Tiên - Đồng Nai. Dãy rừng này tiếp giáp với tỉnh Lâm Đồng và có một điều không thể không nói ra là chích chòe lửa ở đây đa số là chim rất đẹp và đuôi khá dài. Tìm một con đuôi ngắn đỏ con mắt; Có thể do được bảo vệ và nguồn thức ăn phong phú ?!. Một khi đã đi vào đây thấy được con chích chòe lửa nó hót và đập đuôi thì có thể bạn không còn nghĩ đến khái niệm thời gian nữa ( Rất tiếc là không thể bẩy được ) !!!!

6. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Lửa đuôi dài thường sống trong rừng sâu thôi các bạn ah. Đi bẫy chim thì mình cũng hay để ý điều này! Sau này mình tìm các bậc tiền bối trong nghề bẫy CCL hỏi thì được trả lời rằng: Sống ở bìa rừng thì thường là các em tơ, chuyền. Vào sâu hơn chút nửa là các em có tuổi đời 2 -3 năm rừng và vào thiệt sâu (đi gần chục cây số) là vùng của các bậc tiền bối nhà nó (đuôi dài và rất dữ). Mình hỏi vì sao như thế thì các bác ấy nói rằng vì các em tơ mới lớn lên thường không có chỗ sống nhiều ở bên trong nên thường di chuyển ra bìa rừng sồng để tránh bị đá. Vùng tập trung lữa đuôi dài thường là các cánh rừng lớn và trải dài (hoặc được bảo tồn nghiêm ngặt như Nam Cát Tiên). Do rừng không bị mất chân nên lửa sống nhiều và sinh sản nhiều (không bị săn bắt quá mức như các cánh rừng nhỏ). Các chim đuôi dài từ 22 trở lên theo như mình biết thì thường xuất xứ từ miền trung (do rừng lớn và nối liền nhiều tỉnh thành như Lâm Đồng, Đồng Nai, Bình Thuận...) do nhiều thợ bẫy đi bẫy và cùng tập kết hàng chuyển ra và họ cũng thường ăn ngủ cả trong rừng sâu, cho nên giá 1 em đuôi dài khá đắt hoặc rất đắt là chuyện bình thường nếu AE nào đã từng đi bẫy thì hiểu rồi. Còn chuyện đập đuôi ở trong rừng thì tới mùa căng (mùa đang chuẩn bị ghép cặp) thì hầu như con nào cũng đập cả. Nhưng bẫy về tới nhà rồi nuôi thuần thì nó có đập hay không lại là chuyện khác ah nha. Lúc trước mình cũng bị vụ này mà nuôi gần 20 đấy. Thuần xong thì chỉ có vài em được được thôi, còn lại thì nó đứng hót mà cứ như bị ai điễm huyệt ấy. Hôm nay tự dưng nổi hứng nên hót hơi nhiều, mong AE lượng thứ cho. Thân

Last edited: 25/4/11
  7. Giapacore

Giapacore Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Cảm ơn kn của các pro.. thật là bổ ích lý thú................

8. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Chòe lửa đuôi dài nói chung tìm đã khó và nuôi để thành công càng khó hơn.

9. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Nhân chủ đề này ! Thuyvnpt xin được mạn phép thông báo rằng :gần đây tại khu vực rừng Bình thuận đã xuất hiện những chú CCL đuôi dài và đã có người đánh được. Hiện tại Bạn của thuyvnpt đang sở hữu 1 em Lửa bổi đuôi dài 24,7 cm, em này đang còn lửa rừng nên về nhà là hót, đấu ngay. Đặc biệt hơn là đã có em đuôi dài hơn 30cm. Em này rất khó đánh, thợ bẫy chim đã thấy em nó từ lúc đôi 23,24cm nhưng không chịu đá lục. Đến khi đủ đuôi, căng lửa thì em nó mới chịu sập lục........!!!b-(b-(b-(

yeuchuatron, HOASAC and SonnguyenVT like this.
  10. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Tìm mua lữa đuôi dài đã khó và đắt đỏ. Tuy nhiên! Có đủ kiên trì để thuần em nó không là cũng là 1 vấn đề. Còn thuần xong hót hét ra sao thì lại là vấn đề khác. Cho nên nói nuôi lửa già và đuôi dài thường chỉ là nghệ thuật thôi. Còn nuôi thi đấu thì cũng chớ nên chọn chim đuôi dài quá cở, chim có tầm đuôi khoảng 18 đến 22 cm là vừa. Thân

11. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Cũng thật khó nói chòe lửa miền nào hay hơn miền nào. Đất nào cũng có nhân tài. Nhưng theo mình thì chòe lửa miền trung từ Phú Yên trờ vào thì đa số thường hay hơn các vùng khác.
    ACE có ý kiến gì không.

12. giangnamphong

Thích đã nhận:
    80
    Câu sau phủ định câu trước ! Mỗi vùng đều có một đặc điểm riêng và cá nhân mỗi người đều mong muốn "cái tôi" của mình là số một, do đó rất khó để có được một ý kiến chung. Theo tôi, ngoài kiểu dáng, tiếng hót, đánh đuôi, chạy cầu, v.v... nếu được xem là điều kiện cần thì điều kiện đủ lại phụ thuộc nhiều vào việc cá nhân mỗi người cảm nhận !

13. chautruongtien

chautruongtien New Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng là mỗi vùng thì cũng có cái hay riêng!nhưng ở đâu có sự chăm sóc bài bản thì nơi ấy mới có anh tài.

phattai thích bài này.
  14. nui_ket

nui_ket New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình rất đồng tình với nhận định của các bạn, nhưng theo mình lửa của miền đông ưu điểm nhất là đuôi dài. Còn nói về dáng thon tương đối cân xứng phải nói là lửa Phú Quốc - Kiên Giang đó các bạn à. Có gì không phải xin bỏ qua cho./.

15. thanhdaklak

thanhdaklak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Em chơi chim từ lâu và rất lâu rồi, chỉ nhìn thấy em CCL đuôi dài tối đa gần 25. Còn em mà bác kêu dài hơn 30 ko biết có thật ko ^^!
    Em ở BMT- Đaklak.

MotChaiNamNgua thích bài này.
  16. MotChaiNamNgua

MotChaiNamNgua Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Mới tuần trước có một bạn alo cho mình chào hàng con lửa đuôi 34cm (kg biết có đúng kg nữa ) nhưng hô giá ở trên trời nên đành để cho em nó bay đi.Không biết pro nào ở diễn đàn sở hữu được em đó chưa?

17. teopy

teopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    theo mình được biết thì ở VN chưa có ai sở hữu được chú ccl nào đuôi cỡ 30cm.mình vừa sưu tầm được 1 em đuôi 26.5cm em nó chưa căng lửa hôm nào căng em sẽ đưa nó lên.

18. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Con bổi 30cm như anh thuyvnpt nói thì Sơn xin xác nhận là có thật (vì có nhiều mối đã liên lạc với các AE bạn bè của mình). Tuy nhiên! Do lúc nôi nhốt do không có nhiều KN nên gãy mất 2 cọng chính nên hiện nay các AE Vung Tau cũng đang hăm he theo dõi. Tuy nhiên 34 theo bạn nói thì đây là lần đầu mình nghe trong suốt 14 năm nuôi giống chim này (sau con 37 cm của vùng Tây Nguyên mà mình nghe cách đây gần 10 năm.. Tuy nhiên! Chưa thấy). Thân