Hỏi các bác kinh nghiệm chống chuột??

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi naito, 22/2/08.

1. naito

naito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Một tuần sau khi sang năm chuột, chuột nó xơi mất của mình mất mấy con chim rồi. Mấy lồng mình toàn treo cao trên một cái giàn hoa thế mà nó vẫn leo được.
    Để bảo toàn các lồng còn lại mình treo lồng chim lên trên tường, treo cao thì được nếu thấp chuột vẫn nhảy lên được.
    Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ em cách chống chuột với.
    Tháng trước cũng mua bẫy chuột về, bẫy được một con rồi.
    Qua vụ chuột vừa rồi thấy cũng nản, thừa mấy cái lồng inox bác nào có nhu cầu em để lại luôn cho.

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Ngoài bẫy dính, bả và bẫy lồng ra thì chắc chẳng còn cách nào khác.

Thôi lồng sắt bọc nhựa cho lành, xấu tí nhưng an toàn hơn. Tôi cũng vừa dính 1 chú lửa đây, đau đứt cả ruột.

À mà mấy cái lồng inox giá cả thế nào bác, hay tặng luôn đi. Có gì PM nhé

3. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Nhà mình củng rất nhiều chuột nhưng mình củng chưa bao giờ phải sợ nó cả , bạn phải có cách chứ còn nếu bẩy thì biết đến bao giờ mới hết được , hết thì ở nhà họ nó lại đến mà , nơi nào có thức ăn là nó đến , tốt nhất là bạn nên dọn dẹp ko cho nó có nơi ẩn náu , rồi đến biện pháp oan toàn cho chim dù nó có đến củng chơi rồi đi thôi hihi tất nhiên có nhiều cách , mà mình nhớ trên diển đàn củng có bài thảo luận về vấn đề này rồi , nói thì hơi khó nói nên mình chụp thử cái biện pháp mình đang dùng cả mấy chục năm nay rồi vẩn oan toàn tuyệt đối cho chim , chưa thấy có vấn đề gì , nhưng củng thật đơn giản , nếu nhiều chim bạn nên treo chúng chung trên một cây nằm ngang , có thể làm bằng sắt ... mình nhà quê nên làm bằng tre , cây nằm ngang này được gắn lên trần nhà bằng những dây treo tùy theo độ dài của cây mà sẻ có nhiều dây treo hay ít như hình dưới
    trên những dây treo này lên sàn nhà dây này được xuyên qua tâm một miếng thiết nhỏ phẳng như hình có thể hình tròn hoặc vuông , dưới miếng thiết có cái để chặn lại ko cho tấm thiết tụt xuống để cho nó nằm lơ lửng gữa dây treo
    tấm thiết này có thể xoay tròn nhưng ko tụt xuống được do ta làm một vật chặn dưới nó , khi chuột muốn xuống lồng chim từ trần nhà vì cây được treo này với trần nhà chỉ thông qua các dây này , và ko chạm vào đâu cả , lồng chim được treo trên cây này , nên chuột buột phải theo dây này đi xuống và nó ko thể vượt qua miếng thiết này được , miếng thiết này sẻ nghiêng và nó sẻ rơi xuống đất và nó sẻ ko dại gì bò lên làn nữa để bị rơi , miếng thiết này mình làm bằng tôn mỏng

4. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Thật là tài tình,đơn giản mà hiệu quả,tôi cũng thấy người thiểu số trên chõ tôi làm gần giống như vậy để chống chuột leo lên nhà kho,họ cũng đặt những miếng tôn ở lưng chừng côt ,chuọt leo đến đấy không rơi thì cũng không bò lên tiếp được,nhưng thua hẳn cách độc đáo này của bạn.

5. minhduc2180

minhduc2180 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo ý tui thì bác lấy một túi nilon to hơn lồng chim một chút rồi chùm kín lồng chim vừa tránh gió vào trời rét ở HN, còn mùa hè thì phủ trên lồng nilon rất trơn vì vậy khi chuột đến lồng và bám vào sẽ bị rơi xuống ngay, tôi đã làm vậy rất lâu rồi không sao cả. chúc thành công

Last edited by a moderator: 23/2/08
  6. naito

naito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cảm ơn các bác nhiều! em sẽ làm theo, hy vọng sẽ ko bị mất thêm con nào nữa.

7. tuananh_ca

tuananh_ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hay thật cứ chùm túi nilon càng kín càng tốt nhé !!!!hihi chỗ tôi thì hay thấy các cụ già đuổi chuột bằng cách cho 1 chút lông cọp hay lông mèo cũng đuoc dảm bảo .....hữu hiệu

8. hoa lan

hoa lan Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Có lẽ nên nuôi 1 con mèo, còn lồng chim thì thiết kế chỗ treo để mèo không bén bảng được. Vì dù gì phạm vi hoạt động của mèo vẫn hạn chế hơn chuột, còn khi nhà đã có hơi mèo thì chuột cũng không dám bén bảng đến mấy đâu.
    Giải pháp dùng lồng sắt mà vẫn để chuột bén bảng đến lồng chim thì chim sợ vớ vẩn chột mất thì khổ

9. tiencuongmobile

tiencuongmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    - Một là bác treo lên tường thì yên tâm nhất
    - Nếu nhà không có chỗ treo trên tường làm 1 cái dây thép nhỏ buộc 2 cột xà sau đó lấy làm chỗ treo chim ở giữa cách chỗ chuột có thể trèo lên dinh tầm 1m, vì mình treo sát cái cọc khoảng 40cm chuột nhà ta vẫn phi sang lồng được
    - Bạn lấy 1 cái nón hoặc 1 cái miếng nhựa chơn làm 1 cái chóp rồi cho lên nóc lồng chim như thế chuột hoặc mèo chỉ bám được vào lồng chứ không ngồi trên nóc lồng rình được mà khi đã bám lồng thì khả năng vồ được chim là rất thấp
    Đây là kinh nghiêm xương máu của mình vì mình mất 2 chú khuyến, 1 chú chào mào, 1 chú quế lâm, 3 chú vẹt hồng kông, 1 chú chòe vì chuột dinh trên nóc lồng sợ quá vài hôm sau xù lông rồi die, khi chuột đã xơi được chim thì khả năng đánh bẫy là cực thấp vì nó đã quen thức ăn tươi........ và 4 đêm thức trắng để dình vì quá cay

10. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Tường phẳng dựng đứng liền với trần không có gờ ngang thì các bác đóng đinh treo hoặc giá treo vô tư chuột khóc
    Không có tường phẳng thì dùng sào tre gác ngang hai đầu buộc dây thép gắn treo lên trần nhà vậy đoạn dây thép này nên dài tầm 1m. Trên đoạn dây thép này các bác làm vài cái đĩa CD cũ ( dễ kiếm hơn miếng thiếc) lồng vào dây thép qua cái lỗ giữa đĩa và quay mặt trơn láng lên mặt trên trần, lồng xong dưới đĩa đệm 1 miếng xốp nhỏ chặn cho địa khỏi rơi xuống nhưng đảm bảo đĩa xoay tự do quanh dây thép. 1 dây thép các bác gắn 2-3 dĩa cách nhau khoảng 30cm. Sau cùng các bác bôi dầu nhờn lên dây thép và đĩa CD. Chuột leo tới dây và đĩa CD là rơi văng ra ngay.
    Một cách khác là các bác kiếm lưới đánh cá loại mắt nhỏ buộc xung quang dây thép cũng được vì chuột leo đến lưới sẽ mắc chân vào lưới cá sẽ sợ không dám vào. Thân

11. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    EM ko hiểu sao nhà em chuột nó lên đc cái lồng hix . Tường thẳng đứng em đóng móc treo mà nó vẫn lên đc bvif sáng ra em nhìn thấy chân chuột ở trên áo lồng HM của em. Chuột nhà em có nhiều mà nó nhảy như vượn . Chả biết mô tả như thế nào nhưng liệu em làm cách như bác ở trên là làm cái nón úp trên nóc lồng k ạ. Bài cuối cùng có khi phải làm cái như cái bu gà nhưng làm bằng inox chụp vào lồng chim đặt đất vậy

12. tranhoanganh

tranhoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn ơi phòng còn hơn chống (hix đây là kinh nghiệm xương máu mình rút ra được sau mấy lần mua chim đãi chuột) bạn cứ làm cái lồng sắt mà có nhìu tiền thì làm hẳn cái lồng inox (giá khoảng 150k- 250k)

13. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Trời ơi, bạn minhduc2180 chỉ như thế thì khác nào bịt mũi cho chim nó...chết! Chuột cắn chim nhiều khi không chết chứ thiếu dưỡng khí thì chừng 2 phút là chúng...toi rồi bạn!?