Hỏi các bác về chim Khướu bổi của em

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi ndcc, 6/2/12.

1. ndcc

ndcc New Member

Thích đã nhận:
    0
    em chào các bác, em mua chim bổi , bạc má, thấy chủ tiệm ( em mua lần đầu, nghe nói là có uy tín) nói là nuôi trước tết, khi em mua thì chim đã ra lồng riêng, không phủ áo lồng, em nhìn thì thấy đầu không bị vỡ rất ít , chỉ bằng đầu đũa nhỏ. chủ chim sùy mái, bật file đực thì nó khẹc khẹc rồi hót vài câu. lúc chủ tiệm sang lồng tắm rồi bắt thì chắc nó sợ, húc đầu vào nan lồng hay sao ấy mà lúc về nhà, em thấy phần đầu chim bị xước xát nhiều hơn. không biết chim có sao không, em lo quá, về nhà chiều hôm trước , trưa hôm sau em đi làm về thấy vợ bảo đã hót vài câu. em cho tắm thì tắm như vịt. nó uống ít nước lắm, tuy nhiên phân vẫn có nước, không đc khô, như vậy là sao ạ? chim bắt đc 3 hôm, hôm nay em sùy mái thì nó chỉ hót ngắn lắm , 3 từ thôi. chim em như vậy có đáng lo chỗ nà không, mong các bác chỉ giáo dùm cho với ạ. ah còn vấn đề nhát chim, em phủ áo lồng 1/2 ngồi cách 50cm no không nhảy, nhưng xách lồng thì có nhảy , vậy có phải là chim nhát ko ạ?

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chim bổi như vậy là ok rồi. Nuôi chim bổi quan trọng là phải từ từ, đừng làm nó hoảng.

3. ndcc

ndcc New Member

Thích đã nhận:
    0
    có chút ảnh mời các bác xem hộ tướng tá với ạ, mấy hôm nay ko sao, tự nhiên lúc nãy thấy em nó santo vài phát, buồn hết cả người.

phân chim thế kia có ổn ko ạ, em thấy hơi nhìu nước, lúc bắt ở hàng thì xem cái lồng nó phân khô cơ. mà chim em nó uống ít nước mà.

4. vtvinh

vtvinh Member

Thích đã nhận:
    7
    - Theo mình K là loài dễ nuôi nên bạn cứ yên tâm nếu đã nghe nó hót để bảo đảm là chim trống. Về phân thì vì đổi môi trướng sống, thức ăn và chế độ sinh hoạt nên cơ địa nó chưa thích nghi tốt thôi. Mở hé áo lồng chữ A hoặc U khoảng 1 tuần để em nó quen với môi trường mới là sẽ ổn thôi mà :).

- Cho hỏi Khướu bổi này mua chỗ nào vậy bạn ?

5. ndcc

ndcc New Member

Thích đã nhận:
    0
    anh ơi em ở Hải PHòng , em mua ở nhà ô Quế chợ Hàng

6. BoyDtQn

BoyDtQn Active Member

Thích đã nhận:
    25
    bạn ở chỗ nào hải phòng.khi nào dẫn mình di mua 1 con được k?

7. vtvinh

vtvinh Member

Thích đã nhận:
    7
    Oh mình ở tận Tp.HCM :) đang tính tìm 1 con gởi tặng người thân.
    cảm ơn nhe

8. ndcc

ndcc New Member

Thích đã nhận:
    0
    hi, trưa nay nó hót làm e ko ngủ đc các bác ah. e cho ăn cám ba vì + trứng .

9. phankh

phankh New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng me khướu lắm..muk trong sì gòn bắn khướu bao trống mac wa tren 700k 1 con bổi...2-3 mùa thi cả 2tr @.@

10. tiencuongmobile

tiencuongmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    tất cả các tật bạn kể ra đều rất bt, bạn cứ chăm một thời gian là em nó hót điếc tai cho bạn thôi , nuôi chim bạn không vội được đâu, bạn cho ăn cám ba vì thỉnh thoảng mồi tươi là ổn, nhớ đừng quên cho nước uống nhé khướu mà k cho nước uống nhanh tẻo lắm bạn, chúc bạn có một chú chim ưng ý

11. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Chim trống rồi, mới về đã hót là mau mỏ rồi, bạn treo chỗ nào có người qua lại cho mau thuần, chỉ mở 1/3 áo lồng thôi, mùa này cho ăn thêm dế, mùa hè thêm Châu chấu thì hót điếc tai ngay