Hỏi các bác về con Sơn ca nhà em

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi dammechim, 5/9/07.

1. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Xin các bác cho em một vài kinh nghiệm về con Sơn ca nhà em. Nó được một năm tuổi lồng rồi, và dạo này nó hay lên đứng nấm, thỉnh thoảng nó mới dựng tý mào khi rũ lông cánh, nhìn phao câu em thấy đúng là đực rồi nhưng nhìn miệng nó không thấy đốm. Xin các bác chỉ giáo. Em cảm ơn!

2. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    sơn ca chắc nhất vẫn là nghe hót,nhìn dáng con chim chỉ đúng 1 phần thôi

3. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Các bác cho em hoi mua sơn ca bổi thì làm thế nào để biết con trong hay la xanh chin rồi về đợi đến lúc nó hót. Các bác có thể chỉ giáo dùm ko

4. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Mấy cửa hàng bán chim phần đông là lừa đảo...tới mùa chim sơn ca ra cửa hàng thấy cả lồng vài chục con mà chủ cửa hàng bảo thằng nào cũng đực rựa hết. không những thế kg phải mùa vào cửa hàng có con nào nó cũng bảo là đực nốt.
    Nên theo mình riêng bọn sơn ca này muốn chơi phải nhờ người quen có kinh nghiệm, hoặc là chịu tốn tiền 1 tí mua con hót rồi về chơi chứ kg tiền mất mà cổ cứ dài ra mà đợi nó hót cho nghe đó.( có khi lại là chim mái kg hót nữa chớ ).

5. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Bạn nói đúng đấy, chủ hàng nào mà chả bảo thế, ko thế người ta sao bán được hàng, muốn có kinh nghiệm thì phải đóng học phí chứ nhỉ:laughing:.
    Còn chắc ăn nhất là như bạn nói đó ra mua một em hót luôn về chơi nhưng cái thú chăm sóc ra thành quả bạn sẽ ko có, mang tiếng là có con chim hót nhưng mà ko biết vì sao nó lại hót, khe khe khe
    Mình cũng từng phải mang một lố các em chân dài ra các bãi để thả rùi, mong các em đẻ ra nhiều Sc để anh em có cái mà chơi, khe khe khe.
    Đi chọn con mộc về nuôi đến khi nó hót thì thấy được công sức mình chăm sóc hầu hạ nó sướng lắm mà nhất lại là Sc nữa chứ, laòi chim mà ko kiên trì thì ko chơi được.

6. dammechim

Thích đã nhận:
    72
    Thông báo với các bác một tin vui của tôi là: "Cách đây chừng 6, 7 tháng tôi không nhớ rõ, đi làm qua đường Hoàng Hoa Thám ghé vào hàng chim của bác già (cửa hàng chim của bác qua Bệnh viện Lao và Phổi TƯ, bên tay trái) thấy mấy chú sơn ca Sông Hồng. Đang có một Đ/c chọn mua, mình lao vào ngay vì sở thích của mình là sơn ca mà, tia ngay thấy một chú, bắt ra xem thấy có vẻ ổn, tiếp đến hỏi giá, bác bảo: "150k không bớt vì chót nói đã bán 2 chú với giá đó rồi, từ sáng đến giờ bán hết gần chục chú" mình biết rằng sơn ca Sông Hồng cũng hơi khó mà mình chưa nuôi loại đó bao giờ, ok trả tiền vác chim về. Về nhà thả luôn vào lồng, chùm áo lồng xong tranh thủ đi làm luôn.
    Hôm sau thấy chú dựng mào chạy le te trong lồng, ok 90% rồi, một thời gian sau chú bắt chiếc chú Sơn Ca mà mình nói ở đầu topic cũng lên nấm nhưng chú lên nấm bằng cách bay lên chứ không nhảy lên. Và... kết cục là đến hai ba hôm nay mình phát hiện ra là chú đó THĂNG mới "chết" chứ, mình không nhìn thấy chú bắt đầu thăng mà chỉ nhìn thấy chú đó đang bay bay ở gần nóc lồng rồi hạ xuống nấm xong nhảy xuống. Ôi trời, không còn gì mà nói nữa, bây giờ không cần chú đó hót mà chỉ cần thăng là sướng lắm rồi, mình đến cơ quan là online ngay để thông báo cho các bạn biết mừng cho mình. Có gì mình sẽ báo cho các bạn tiếp.

7. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Bọn bán chim nó lừa được ai thì nó cứ lừa, còn nếu bạn chọn SC mộc thì cứ bắt lên thổi vào bụng chúng cho rẽ lông bụng ra, nếu thấy bụng trơn nhẵn bóng thì là mái, còn nếu bụng có lưa thưa ít lông tơ thì là đực rựa 100%, càng nhiều lông tơ chim càng già hót hay hơn. Còn muốn hót nhiều, hót ngay bạn phải cho ăn quen mồi và mồi phải đủ chất để con chim căng lên mới hót được.

8. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Chúc mừng bạn nhé, bạn có thể quay cam cho anh em xem được ko ?

9. dammechim

Thích đã nhận:
    72
    Phải chờ cuối tuần mình nghỉ làm mình sẽ rình lúc chú đó thăng thì quay bằng ĐT vậy, chắc là hơi mờ vì ĐT đời cũ nhưng mình sẽ cố gắng. Thân