Hỏi các bác về máy lọc

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi bz1201, 17/10/06.

1. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bác:):)
    Hom trước em có 1 mua bể Jebo 1m nhưng ko để ý cái máy lọc(e cứ nghĩ nó là máy lọc ngoài:( :( ) giờ mua về thấy ghét cái sủi của nó bắn ngang bể quá:( vì nó làm cây của em vẹo hết theo chiều thổi khí của nó. Vậy theo ý của các em nên giải quyết vấn đề này như thế nào nhỉ? Làm sao để bít cái đường thổi khí ngang hông máy lọc?
    Rất cám ơn các bác đã quan tâm và chỉ bảo:)

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Nếu nó giống mấy cái đầu lọc chìm China thì tớ dùng 1 cục keo silicon kết hợp tăm để bít nó lại...
    Cậu có thể dùng bao nilon cắt tỉa gọn gọn rùi buộc bít nó lại...
    ko thì vót 1 cây nến hình chóp nhọn roài mở ra nhét nó vào đầu phun từ phía trong...Như bể La Hán chú tớ ấy...

3. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Cầm đầu vòi phun khí máy lọc ra ngoài tiệm bán ống nước nhựa tìm co mặt bít ướm vừa kích thước (nên bao bên ngoài) hơi chật một tí để không bị sút ra khi máy hoạt động, đậy lại thế là xong sau này nếu cần phục hồi chức năng cũ tháo ra, tiện lợi đôi bề

4. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cám ơn các bạn đã chỉ bảo tận tình. Mình sẽ thử làm như vậy xem sao. nhân tiện xin được hỏi các bạn nếu mình bít cái đầu đó lại thì có ảnh hưởng j tới máy lọc không bác? Không khi bít lại được rồi dùng 1 time chết máy lọc thì chết luôn cả em hihi. :blushing:

5. jeambone

Thích đã nhận:
    4,760
    An tâm mình đã làm rồi, máy chạy được 3 năm rồi. Nếu muốn tận dụng luôn vòi phun khí để tăng hiệu quả lọc, bạn mua một ống nối từ vòi phun khí đi lên hộp lọc, ống này lớn hơn ống lọc chính một tí, nhưng phải cầm đầu vòi ra tiệm đo thử cho chắc ăn. Bạn sẽ thấy hiệu quả lọc tăng gấp đôi, nhưng phải chú ý ống vòi nhỏ lấy khí cho đầu phun khí sẽ bị trào nước lên theo đó, phải để đầu này thòng trong hồ hoặc tháo bỏ luôn. Chúc bạn áp dụng thành công cho đến khi nào phải thay máy mới chỉ nên mua loại không có vòi phun khí.

6. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cám ơn bác jeambone đã chỉ bảo nhiệt tình:) làm theo cách của bác quả thật rất hay. Cám ơn cao kiến của bác thêm lần nữa hehe

7. deepest

deepest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Àh các bạn không kiểm tra kỹ khi mua máy. Mình mua máy lọc khi hỏi người bán có loại không có đầu phun ngang không thì họ nói 1 câu tỉnh queo máy nào cũng có cái nút bít đầu phun ngang lại hết tùy người sử dụng thôi. Mình đang xài 2 cái loại đó, có 1 cái nút nhỏ như nút chai bằng nhựa để khi nào không cần thì nhét lại

8. jeambone

Thích đã nhận:
    4,760
    @deepet : Họ nói sai rồi đó, trên thị trường có tới ba loại máy :
    - Máy chỉ có 1 chức năng lọc.
    - Máy nhiều trong một, vừa lọc vừa phun khí.
    - Máy nhiều trong một, vừa lọc vừa phun khí, có kèm nút đậy vòi phun khí.
    Loại thứ hai nhiều nơi bán nhất, còn hai loại kia khó tìm hơn.

9. vinhhoanggia

vinhhoanggia Active Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn lấy lắp của tuýp kem đánh răng nút vào đầu phun khí là vừa khít, mình cũng làm như vậy

10. mtt

mtt Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2
    Hoặc bạn có thể ra mấy tiệm cá hỏi mua cái Đầu nối Đuôi cá để hường dóng chảy về gắn vào rồi muốn điều chỉnh như thế nào thì tùy bạn

11. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình, bạn không cần phải bít đầu thổi khí mà bạn chỉ cần gắn thêm đoạn ống vào và đưa lên hộp lọc nước (vừa tăng hiệu suất lọc nước, vừa ko còn dòng chảy đáng ghét kia)

12. aiki

aiki Guest

Nhà em có cái bể 1500x50x70, em đang chuẩn bị rải cát và đặt lũa buộc rêu và ráy. Em đang phân vân về chọn máy lọc ngoài. Cá bác tư vấn cho em là em nên mua máy lọc ngoài nào thì tốt: EF3 hay EF4? Cảm ơn các bác nhiều!!!

13. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    bạn có thể ra hàng cá xin nguời ta 1 cái đầu bịt để về bịt lại, cái đó mình thấy ở ngoài đó nhiều lắm

14. x-man2005

x-man2005 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Mấy bác cho em hõi câu này hơi nghiu, nếu bịch đầu nó lại, thì máy lọc hút nước vô, rồi đẩy ra ở chỗ nào ạh , máy lọc của em nó đẩy nước ra mạnh wá, cây cối nghiêng ngã hết =.=

15. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bít sao miễn có 1 đầu đưa lên hộp lọc chứ x-man !

16. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Làm 1 ống đặt ngang rùi đục lỗ cho nước ra đẹp..^^..