Hỏi các bác về trị nấm cho cá.

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi bz1201, 9/10/06.

1. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bác.
    Trước đây em lên đây thăm quan thấy bể của các bác quá đẹp nên em cũng "làm liều" sắm 1 bể thủy sinh. Bể của em dài 1m;0,4m;0,6m. Sau khi setup bể xong em liền thả 2 đôi thần tiên, 20 đôi neon,1 đôi bống vàng nhưng sau 2 tuần thì tự nhiên lũ cá trong bể của em lần lượt ra đi do nấm vây.Vậy em xin nhờ các bác chỉ giúp em khi cá trong bể bị nấm thì nên làm thế nào? Bắt ra cách ly để chữa trị hay thả thuốc và bể? Sau khi cá trong bể chết do nấm thì khi thay nước mình cân phải làm j để làm sạch vi khuẩn đã có sẵn trong bể(vì em sợ nó sẽ ảnh hưởng đến cá sau này thả vào.) Khi thay nước thì nên cho bao nhiêu lượng muối vào bể 1m của em???

Em là người mới nên rất mong nhận được sự giúp đỡ và chỉ bảo của các bác. Cám ơn mọi người :)

2. ikeni

ikeni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn thay nước 2 vài lần là được rồi. Nên bắt cách ly mấy con bị nấm ra
    Rùi ra ngoài tiệm bán cá mua nói bán 1 chai trị nấm. Ko cần mắc tiền đâu ... loại 5k là được rùi. Dùng theo liều lượng kháng nấm cho hồ.
    Muối thì mình ko rành lắm ... nhưng với hồ của bạn thì chắc khoảng 2-3 muỗng muối hột

Last edited: 9/10/06
  3. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    2 ngày thay 1/3 nước
    còn nào bị nấm nặng thì cho đi luôn bạn ạ, còn tại sao bị nấm thì vô số nguyên nhân, bạn có thể tìm hiểu thâm bên box cá cảnh...

4. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cám ơn các bác đã quan tâm và giúp đỡ em :). Có người nói với em rằng nên cách ly hết cá ra để chữa trị, còn bể thì rút 1/2 lượng nước sau đó hòa tan 2 viên kháng sinh bệnh Lao của người (700VND/viên)vào để tiêu diệt nhưng vi khuẩn nấm có trong bể phòng khi cho cá mới vào sẽ bị nhiễm sau đó thay nước và thả cá vào bình thường. Vậy theo cao kiến của các bác thì nếu làm như vậy có được ko? Rất mong nhân được thông tin giúp đỡ và chia sẻ của các bác. thanks :)

5. hieumaptphcm

hieumaptphcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    nếu là hồ thủy sinh thì bỏ muối vào liệu cây có sống nổi không?

6. ikeni

ikeni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em cũng ko có nhiều kinh nghiệm ... nhưng thấy bỏ muối vô mấy lần mà ko có gì bất thường. Vì em trồng toàn những loại dễ tính. Cá có thể sống thì cây cũng có thể mà. Các giáo sư chỉ bảo vấn đề này với.

7. Manonero

Manonero Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu bạn chơi thủy sinh mà cá bị nấm thì nên cách li cá ra ,vì thông thường sử dụng thuốc diệt nấm sẽ ảnh hưởng tới cây,thậm chí gây chết cây!Trị cá thì hư cây là chuyện thường ,trong 4rum có rất nhiều bài viết về trị nấm,bạn có thể tham khảo thêm

8. Dexter

Dexter Member

Thích đã nhận:
    1
    khi cho muối vào,sẽ làm tăng Ca, đồng nghĩa làm cứng nước

9. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    ok cám ơn các bác nhiều nhiều. Em sẽ làm theo như lời các bác chỉ bảo. thanks :)