Hỏi các bác về Yến đẻ ạ

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi DauGauOnline, 1/2/12.

1. DauGauOnline

DauGauOnline Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước tiên e xin chúc các bác trong hội Yến 1 năm mới an khang thịnh vượng và gặt hái được nhiều thành công trong công cuộc chơi Yến

Sau là e xin phép hỏi các bác 1 chuyện

Chả là e có 1 e Agate đực và 1 e thanh mái , cả 2 e đều đã có hậu duệ với chủ trước đó và được e mang về chăm bẵm được 2 tháng nay

khoảng trước Tết 1 tuần e có để 2 e này gần nhau ( mỗi lồng cách nhau tầm 4m ), đến 30 Tết e thả 2 e nó vào chung lồng đẻ nhưng ngăn nhau, đến khoảng mùng 3 e có cho 2 e nó giao lưu ( mở cửa lồng ). E mái thì cả tháng ko thấy xoáy ổ, cứ cho sợi dây đay hoặc lông thỏ vào thì toàn vứt ra giữa lồng.
    Bất chợt hôm nay thấy trong rổ có 1 quả trứng, e liền lôi rổ ra may vá 1 lớp khăn mặt lót trong lòng rổ rồi cho sợi dây đay vào + lông thỏ vào, sau đó cho trứng vào thì lại thấy e mái ấp như đúng rồi ( trước đó chả ấp ủng gì ) cũng chả thấy lôi sợi ra ngoài nữa.

Vậy nên e có thắc mắc là liệu trong 1 tuần vừa rồi 2 em đó có giao phối với nhau ko? và liệu có cồ ko nữa vì e rất thắc mắc vụ đẻ trứng mà ko xoáy ổ

Tiếp nữa là sau khi đẻ 4 - 5 quả trứng thì mấy hôm sau soi được trứng ( e sẽ ko bỏ trứng ra vì là lần đầu cho đẻ nên e hơi sốt ruột ). Soi như thế nào thì để biết được có cồ? Và liệu sau bao nhiêu hôm thì chim sẽ đẻ tiếp nếu trứng hỏng hết?

Trong thời gian này thì nên để trống cùng với mái hay tách ra ( ngăn lồng )

Mong được các bác giúp đỡ tận tình ạ.
    E xin cảm ơn.

2. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Trứng chim ấp được 1 tuần thì bạn có thể soi xem trứng có cồ hay không!
    Soi trứng bằng cách mang trứng vao chỗ tói dùng đèn pin nhỏ chiếu ngược từ dưới lên cho ánh sáng đi ngang qua trứng và nhìn vào trứng mà bạn thấy lòng đỏ vãn còn là trứng đã bị hỏng không có cồ, ngược lại nếu ánh sáng không đi qua được trứng là trứng có cồ!

3. DauGauOnline

DauGauOnline Member

Thích đã nhận:
    0
    e có thắc mắc là liệu trong 1 tuần vừa rồi 2 em đó có giao phối với nhau ko?

Và liệu sau bao nhiêu hôm thì chim sẽ đẻ tiếp nếu trứng hỏng hết?

Trong thời gian này thì nên để trống cùng với mái hay tách ra ( ngăn lồng ) khi mà 1 tuần sau nó đẻ tiếp?
    liệu để cùng lồng lâu chúng nó có chán nhau ---> k đạp mái k?

4. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Nếu đực căng có thể đạp mái được rồi thì khả năng có cồ rất cao, cái này cứ để ấp thì sẽ biết. Mái ấp nhanh thì 3 ngày ko thì 4-5 ngày là có thể soi được trứng (có cồ thì lòng đỏ sẽ hòa lẫn với lòng trắng, khi soi lên có màu vàng hết cả quả trứng). Nếu trứng hỏng thì 7-10 ngày sau chim mái sẽ đẻ lại.
    Đẻ trống hay ko để trống trong lúc này đều ko ảnh hưởng, nếu trứng hỏng hết thì bạn có thể bỏ trống ra thúc riêng , 3-5 ngày sau lại cho vào.
    Chúc bạn thành công.

5. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    chào bạn.
    có 1 cách biết ngay trứng có cồ hay ko mà ko phải chờ chim mái ấp.
    Mình chỉ nói cho bạn thôi đó :lấy trứng chim ra , đập làm đôi (nhất định fải làm đôi nhe'). sau đó quan sát lòng đỏ nếu có cồ thì lòng đỏ có chấm trắng nhỏ ngay chính giữa (và ngược lại).sau đó đem đến giỏ rác
    hihi..đùa bạn thôi. chứ trống căng thì gần như là có cồ

6. DauGauOnline

DauGauOnline Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn 2 bác đã tư vấn cho em

Trống và mái của e đều đã từng đẻ 2 3 lứa rồi (tất nhiên là với chủ cũ)
    cái e thắc mắc là đợt tết vừa rồi e ít quan sát nên ko biết liệu con trống có đạp mái ko vì e thấy chúng nó đợt vừa rồi lạnh nên cứ ủ rũ suốt, con trống thì còn máu nhảy nhót hát hò.

Và thêm nữa là ví dụ sau 5 hôm đẻ 5 trứng + 5 hôm để chờ soi trứng ( 10 hôm ) mà trứng hỏng hết. E bỏ trứng ra và cứ để 2 con chung lồng ko ngăn vách thì liệu 10 ngày sau con mái có đẻ ko và 10 ngày đó con Trống có đạp mái ko? hay là phải ngăn vách vài hôm rồi gì gì đó?

7. Xi Trum 2000

Xi Trum 2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Trứng ấp sau 5-7 ngày nếu có cồ thì nó sẽ chuyển sang màu sẫm. Nếu chưa quen cầm trứng yến thì tốt nhất chỉ nên quan sát vì trứng yến rất dẽ vỡ.
    Bạn hỏi là trống có đạp mái hay không nhưng không mô tả rõ tình trạng con trống thế nào. Nếu trống đang trong giai đoạn thay lông, chim chưa căng thì ghép trống với mái không có tác dụng. Biểu hiện của con trống căng khi nhốt riêng lồng là hót to, hồi dài và khi hót thì chân rê ngang cầu.

Hiện tại bạn đã ghép trống với mái rồi và mái đang ấp thì không cần thiết phải tách trống nếu trống căng. Nếu trống chưa căng thì tốt nhất tách ra lồng riêng chờ nuôi đến khi căng thì thả vào. Nhà có 2 con chim (1 trống, 1 mái) chim chỉ cần nhìn thấy nhau là được, khi nào muốn đạp mái thì chuyển sang lồng đẻ, không cần để vách ngăn.

8. DauGauOnline

DauGauOnline Member

Thích đã nhận:
    0
    Agate trống nhà e căng xé lồng ý chứ ạ, chân rê tý lộn cổ luôn :D, lông ko thay vì thay xong lâu lắm rồi, e nó có hậu duỵ mấy lứa bên nhà bác tkls... rồi

Ví dụ nếu trứng hỏng hết. E bỏ trứng ra và cứ để 2 con chung lồng ko ngăn vách thì liệu 10 ngày sau con mái có đẻ ko và 10 ngày đó con Trống có đạp mái ko? hay là phải ngăn vách vài hôm rồi gì gì đó?

À e cũng muốn hỏi thêm là 1 cái lồng đẻ cho 2 đôi vào chỉ ngăn = cửa lồng chứ ko có vách che thì liệu có được ko ạ? E nhà chật trong khi có e Hoàng trống cũng đang rê cầu, e đinh kiếm e mái về cho e nó thoả mãn nhu cầu sinh lý :D

9. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Đồng chí này hay nhỉ, chim mình nuôi mà hỏi người khác trống có đạp mái không!? Ai thấy đâu mà trả lời!!!

Lưu-Binh thích bài này.
  10. DauGauOnline

DauGauOnline Member

Thích đã nhận:
    0
    e đang hỏi kinh nghiệm các bác nuôi ở nhà các bác thực tế thế nào để e biết chứ e có bắt các bác khẳng định đâu nhể?

11. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    chẳng nói được điều gì cả. nhiều con mái nhất định đẻ và không chịu trống dù trống có căng tít. thế nên ghép trống vào chịu khó ngồi nhìn tí. he..he. nếu có thời gian thì canh con trống đạp mái phát cho trống ra luôn, mai cho đạp phát nữa, khi nào được tầm 3 quả thì thôi ko cho đạp nữa. tách trống ra để dưỡng sức, cho trống đạp liên tục chẳng giải quyết được vấn đề gì và chim yếu lắm

12. DauGauOnline

DauGauOnline Member

Thích đã nhận:
    0
    tềnh hềnh là hôm nay ngày thứ 3 rồi ko thấy e Mái đẻ quả thứ 3
    Quả này chắc tạch rồi a Thi ơi. A cho e lại SĐT của a với
    E Hoàng trống e bắt của a chả hiểu sao2 hôm nay thấy nó yếu yếu hót ít hơn và ko chịu đứng cầu mấy híc híc

13. Xi Trum 2000

Xi Trum 2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Ối dời ơi, bắt chim của Thi thì thôi rôiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii :))

14. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    hi..hi. anh xitrum này làm thế em mất hết khách. ặc..ặc.
    daugauonline: số điện thoại của mình: 0913229633. nếu thấy nó đẻ ít bỏ trứng và ổ ra. nếu trứng có cồ đem chuyển ổ khác cùng thời gian cho ấp hoặc không có mang đi gửi. được mấy ngày rồi? xem nếu có ổ nào ở nhà mình nó có ngáy sát với con đó đem qua mình ấp hộ. để ép con mái đẻ lại, cho nó ăn tốt vào tí. còn con trong yếu kia thì như cậu tả thì chịu, chẳng hiểu nó bị sao. he..he, nếu rảnh mang qua đây mình chăm thử cho.

15. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Thả 1 cô em xinh xinh vào phòng bác, bác có đạp không nhỉ ...kha kha

16. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    giá bọn chim yến con nào cũng có ý nghĩ như bác Lưu Bình thì hay quá nhỉ