Hỏi Các Nuôi Dế Và Cào Cào

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi tapchoikhuyen, 14/4/08.

1. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Do sắp đón 2 em chòe lửa về dinh,nên muốn hỏi cả nhà cách nuôi dế và cào cào sao cho nó sống lâu và không chết ,truớc thử nuôi cào cào nhưng 3 hôm sau nó tèo hết mặc dù đựng trong bình nhựa to và đã đục lỗ ,vậy anh em nào cho hỏi làm sao nuôi dế và cào cào lâu lâu chút và cho nó ăn gì để ở đâu nhé

2. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Theo HCN nghĩ thì bạn nên kiếm cho nó một cái lồng khá khá làm bằng lưới nhỏ, có 1 cửa để cho cào cào vào, trong lồng đựng ít nước và cho vào đó và cọng cỏ, hoặc cành cây có lá (để khi đói thì cào cào ăn). Mình nghĩ nếu làm như thế thì cào cào có thể sống thêm nhiều ngày.

Nhớ để nơi nào cào cao và vắng bóng những anh chàng kiến nha! Dế thì cũng nuôi tương tự!

3. KHOAKTSHANOI

KHOAKTSHANOI New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn không cần phải nuôi cào cào mà nó vẵn sống được nửa tháng. khi mua về chỉ cần bỏ vào ngăn đá tủ lạnh, lúc nào cần cho ăn thì mang ra rưa nước lã thi chúng sẽ sống lại. mình khong nói bịp ban đâu mà lo.

4. Squallthukhoa

Squallthukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Bạn này nói chính xác nè.O cần phải nuôi gì hết đó.Cứ đem cào cào về,nhúng vô nước cho sạch rồi bỏ tủ đá là dc.Cách này dùng cho trùng chỉ cũng dc.

5. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Đúng đó, cào cào nhà mình cũng cho vào tủ lạnh. Trước khi cho vào thì mình cho cào cào ăn cỏ nhưng thực ra ko cho ăn cũng được. Dế thì trên diễn đàn cũng có dạy cách nuôi đẻ nữa rồi đó. Bài này có lâu rồi, bạn thử search tìm lại xem. Mình cũng nuôi dế bằng cách đó. Dế mua về mình cho vào 1 thùng nhựa để nó khỏi nhảy ra. Cho rau cỏ vào để làm thức ăn. Bọn này có vẻ khoái là bắp cải. Thỉnh thoảng bạn phải cho nước để dế có nước uống. Lá bắp cải to, để cong lên nên hứng nước luôn. Mình nuôi như thế có khi nuôi được cả 1 tuần. Dế nhiều khi mua về là dế cơm chưa có cánh, nuôi lâu quá mọc cánh dài ra, gáy um cả nhà lên :D

6. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    mình đã cho hết vào ngăn đá ,vậy để trong đó đuợc bao lâu và có thối không nhỉ .không biết để thời gian trong đó dài nhất là bao nhiêu lâu mình cho vào 1 hộp nhựa kín rồi cho thẳng vào ngăn đá luôn xin chỉ giáo gấp

7. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Cào cào châu chấu thì cho vào tủ lạnh được, nhưng dế thì ko.Dế mua về bạn đóng 1 cái hộp có lưới cho thoáng bỏ vào,ngày ngày bạn cho nó ăn khoai sắn cơm nguội,nhất là củ đậu thì tuyệt nó sống khá lâu.

8. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Bạn vào (diễn đàn chim-cá cảnh Việt nam)-Thú nuôi khác : có mục nuôi dế hướng dẫn chi tiết cách nuôi dế, chúng sống hết vòng đời này đến vòng đời khác. Tôi đã nuôi trong vòng 3 năm mà không phải bổ sung thêm.

9. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    oài sáng nay lấy dế ra nó đóng băng cứng đơ luon .mà nhấc nó ra nguời nó như đá gẫy từng khúc từng khúc híc 50k dế 100 con của mình :(,mà cho chòe nó không ăn nữa mặc dù đã ngâm nuớc để dế nó mềm ra rồi huuhuhuh

10. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Cào cào và dế hồi bé mình cũng hay nuôi lắm . Nếu nuôi số lượng nhiều bạn có thể kiếm hộp xốp đưng rau cho đất vô rồi bẻ càng vut vo 1 cai dĩa đựng nước và mỗi ngày cho 1 ít cỏ dùng rổ đậy lại có thể nuôi cả tháng :)
    Dế thì hồi bé mình cũng nuôi như vạy nhưng cho vô lọ thủy tinh đục nắp . Đêm nào cũng kêu nhức cả tai :laughing: