Hỏi các tiền bối về chim gáy già .

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi khuyentrangmo, 20/9/07.

1. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Em cũng mới bắt 1 em chim gáy già đã nuôi nhà người ta được 6 năm rồi ,tiếng hay và giọng đấu đá đảo có hồi ,em nghe kết quá đành bắt vì nó là con chim mồi nhà người ta .Nhưng ~X( về nhà em đc thời gian 2 đến 3 hôm đã gáy sau đó gáy kém đi và ít gáy tiếng nhỏ đi( có triệu trứng thay lông ) hok bít làm sao tiếng kém đi .Có phải do em nuôi hok , hay do con chim đang ở vùng quê lên đây nó choáng hok gáy được , hay là 1 mình nó nó kém nhỉ .THật khó hiểu quá mong các pác chỉ giáo cách chăm sóc và nuôi nấng sao cho nó hay như nhà nó được .:x thanks các pác nha .

2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Nó đang thay lông thì làm sao mà giữ được phong độ nữa hả bác. Bác cứ chăm sóc nó chu đáo và cẩn thận đi, khi nào nó thay lông xong bác cấm nó nó vẫn gáy chứ chẳng chơi đâu ( chim nuôi sáu năm là chim thuần thuộc rồi bác ơi!)

babeo thích bài này.
  3. Kiwi_iwiK

Kiwi_iwiK Chủ tiệm bói

Thích đã nhận:
    495
    Bác Khuyentrangmo ơi, đừng nên băn khoăn gì về chuyện này hết, chim gáy thuần khi thay đổi chổ ở, thức ăn... đều như vậy cả mà, khi điều kiện sống thay đổi, chim gáy thường thay lông, biếng gáy. Chim bạn có gáy nhưng ít là đỡ lắm đấy, có con còn tịt một thời gian dài cơ, khoảng đọ 2 tháng gì đấy tất cả mọi chuyện sẽ lại bình ổn, chim làm quen với điều kiện sống mới, với chủ mới, có khi lại còn sung hơn nữa ấy chứ...

Chúc vui,

4. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Mình cũng có một chú gáy 5 mùa, do một người bạn tặng, lúc mới đem về chú ta cũng rớt lông bụng kinh lắm, chắc là do thay đổi mội trường sống, nhưng cũng không đến nỗi phải nghỉ chơi... chú này được cái thúc tê người..:) mỗi lần gáy thúc thì chắc cũng cỡ 15 phút mới nghỉ, giờ chú ta hết rớt lông rồi nên sung lắm.
    Gửi các bác 1 vài tấm ảnh của chú gáy nhà mình.

5. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Em có cần cho chim ăn thêm gì ngoài thóc hok vì người chủ cũ của nó cũng chỉ chi nó ăn thóc nhưng nhà người ta có rất nhiều gáy lên em nghĩ nó sẽ gáy đua với nhau lên gáy dữ vậy vì về nhà nó kém quá lên em sốt ruột đang định đem trả lại nghĩ tiếc lên em mới hỏi các pác .THôi thế là em yên tâm rồi , nếu cần hok bít có lên nuôi thêm 1 em mộc nữa hok để nó chịu gáy hơn , cha biết lên cho ăn thêm gì để chim thay lông nhanh và mau gáy tốt lại .Mong các pác giúp đỡ em nha !

6. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    Theo mình bạn nên nuôi đơn giản thôi, chim ngoài rừng nó cũng ăn những thứ ấy, con chim khỏe sẽ thay lông nhanh, chứ không phải cho ăn cái gì mới thay lông nhanh đâu (cái này áp dụng cho các loài chim, không riêng gì cu gáy). THức ăn của Cu gáy, mình chỉ cho ăn thóc và kê thôi.... và cát khoáng, bạn hình dung nuôi cu gáy như nuôi bồ câu vậy thôi. Nhà mình cũng chỉ có 1 chú gáy nhưng nó gáy suốt à, có thể con bạn tuổi lồng còn ít, bạn trùm áo lồng lại 1 ít (1/2 lồng) để chỗ sáng, thoáng và đừng thay đổi chỗ treo nhiều... khi nào con chim già mùa thì các yếu tố đó không ảnh hưởng nhiều.

babeo thích bài này.
  7. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Bác Dientrung nhiều kinh nghiệm nuôi cu gáy mà giấu bài nha, bác có nói là chưa biết gì, cái này thì phải phạt thật nặng mới được!

8. truonggianghtv6

truonggianghtv6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn có thể cho ăn thêm vừng ( mè ) , nhưng ít thôi khoảng 2 tuần 1 lần .

9. truonggianghtv6

Thích đã nhận:
    43
    Bạn có thể cho ăn thêm vừng (mè) khoảng 2 tuần 1 lần và cho chim tắm đất nhé ( tháo đáy ra và đặt lồng chim xuônga bãi đất sạch .

10. lequang868246

lequang868246 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    572
    Cong thuc an don gian cua "cu gay" la: 90% thoc+10%(bap+me+dau xanh+dat)

babeo thích bài này.
  11. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    chào anh

hihihi, bác nói làm em mắc cỡ, em cũng chỉ biết có vậy à? nên nói chưa biết gì cho chắc ăn...:blushing: , mà thực tình cu gáy nuôi rất đơn giản không như các loài chim khác, chủ yếu là chọn được con chim hay, gáy bài bản và có nết dữ.. thường thì chỉ có chim rừng bị bẫy mới có được các yếu tố này... em còn phải học hỏi nhiều ở anh Thobau, vd: như em chưa phân biệt được giọng gáy Thổ bầu, Thổ sấm,.... I-|

12. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Phân biệt giọng thì biết chút chút thôi Bác,với lại bây giờ cu gáy có giọng lai nhiều quá, khó nói đúng lắm. Tìm 01 con có giọng "ròng" rất khó, chẳng hạn khi nó "giựt", tiếng thứ 2 cong lên ấm giống bầu mà tiếng thứ 3 lại run như đồng,nói đồng thì có thể chấp nhận (vì tiếng thứ 3 quan trọng hơn) nhưng nói bầu thì không được, nên nhiều khi nghe một hồi bị loạn luôn. Có 2 cụ già chơi gáy lâu năm, cãi nhau kịch liệt cũng vì phân biệt giọng đấy... Muggle giỏi vụ này hơn nên hôm nào rãnh rổi hẹn đến nhà nhờ chỉ giáo thôi!

13. truonggianghtv6

Thích đã nhận:
    43
    Phân biệt giọng chim Gáy ,ngoài cảm nhận đánh giá chủ quan của mỗi người , còn phụ thuộc vào môi trường nghe Gáy nữa ( Nếu cứ cho Gáy vào nhà gạch nhỏ khoảng 15m2 thì gần như tất cả gáy đều là thổ đồng ). Một con gáy thật sự hay phải nghe gáy ở rừng , hay ít nhất cũng là gáy trong môi trường rộng thoáng .

14. nuoicugay

nuoicugay Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng muốn đem một con ở quê lên để nghe nó gáy mà mình ở nhờ nên đành chụi mình buồn lắm mong các bậc tiền bối cho biết địa chỉ mình sẽ qua thăm
    mình đang ở phường 1 quận 11 có bác nào ở gần không cho mình qua xem cho đã mắt nếu được mình cũn muốn đi bẫy với các bác cho vui . noi trước mình còn nhỏ lắm năm nay mới 20 thôi

15. nguyentuanhung

nguyentuanhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    chào em . anh ở gần nhà em dấy. có rảnh ghé qua A chơi. số DT 0935246143 A hưng. giao lưu chơi biết dâu lại tìm duợc ở em thêm ít kinh ngiệm . cục cúc cu ?