Hỏi các vấn đề liên quan đến Chòe lửa

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi bw88, 20/12/06.

1. bw88

bw88 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Em mới sắm con chòe này 4 hôm , thấy ông bán hàng bảo thuần rồi , em cũng thấy nó đã ăn cám , em cầm dế trên tay cho nó ăn nó cũng đớp , vậy mà bốn hôm rồi nó vẫn chưa hót , chỉ duy nhất lần đầu tiên em mở đĩa tiếng chòe lửa nó có đáp lại , từ lần sau em mở nó chẳng đáp .

Vì ko có thời gian tự làm nên em chỉ cho nó ăn cám bán ngoài hàng , em ko hiểu như thế có đc ko , em có cần chế biến bổ sung thêm gì vào cám này ko , hiện nay em đã cho thêm vitamin vào rồi , em đang định cho thêm trứng nhưng ko biết cách làm ( cám người ta làm mình trả biết chế thêm thế nào ) .

Em mong đc các cao thủ trên diễn đàn chỉ giáo .

Em xin cảm ơn các bác trước và nhiều .

2. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Đừng lo, chim mới mua về có thể lạ nhà, thay đổ môi trường nó ngừng hót là chuyện bình thường thôi mà,. BẠn cứ cho ăn uống đầy đủ là một thời gian sau nó hót lại thôi. Treo cao, nơi yên tĩnh là nó cũng có thể hót nhanh hơn đấy

3. bw88

bw88 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    chòe lửa trái cây

Em đọc trên các web và tài liệu nước ngoài thấy họ nói chòe lửa có ăn trái cây , nhưng người nuôi vn hình như ko ai cho ăn cả . Em cảm thấy vô cùng bối rối , mong các anh chỉ giúp , à em cho con chòe lửa của em ăn tép tươi có đc ko vậy ạ .

Em xin cảm ơn trước và nhiều .

4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Chim thuần rồi mà đổi cám như bạn chắc chắn là nó ko hót rồi.
    Mua chim thuần bao giờ cũng phải xin người ta ít cám (loại đang cho ăn) rồi về chộn với cám của mình thì mới ko bị xuống chim. Đổi cám như bạn phải mất một thời gian lâu con chim mới căng lại được.
    Tốt nhất bây giờ theo dõi phân chim nhỏ trắng khô là được. Thời gian này nên cho ăn nhiều mồi tươi vào

5. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    còn nữa...

Gióng Chòe Lửa này bạn biết rồi cám chỉ là móng ăn phụ thêm cho nó chứ phần đông chúng phải cần có mồi tươi như cào cào, sau, dế. Chúng rất dể xuống lửa nếu thiếu mồi tưới. Bạn nên cho ăn ít nhất 2 ngày một lần mồi tươi gì đó.

6. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Không biết thông tin bạn đọc ở đâu...

Chứ dân Tây chỉ nuôi theo ý thích chứ không dựa vào đồ ăn của chúng ngoài thiên nhiên.
    Gióng Lửa là gióng ăn côn trùng ngoài thiên nhiên, như cào cào, sau, dế, dòi, con rít, đủ thứ.
    Theo tôi biết dân Châu Á mình không có cho ăn trái cây bao giờ. Như ở Singapore họ cũng nuôi y như Việt Nam ta nhưng bột của họ là mua bột chợ làm sẵn. Ngoài ra họ cho ăn cào cào, dế, sau đủ loại. Chúng ăn cám là phụ còn mồi tưới mới là tốt nhất.
    Như ông ở Singapore nuôi tôi cho là giỏi nhất ông ta nói không có thứ bột nào phù hợp với Lửa cả bởi chúng ăn đủ thứ mồi tươi ngoài thiên nhiên. Cho nên bạn yên tâm về bột. Trứng thì bạn có thể luột rồi xoa đều với bột, cám của bạn.

7. David_Tran

David_Tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    anh bach de nói rất đúng, đồ ăn mồi tươi là tốt nhất.
    đám tây bên này nuôi choè lửa cho có thôi chứ không như mình đâu. đa xô ho cho ăn đồ ăn của vet có mùi chái cây và có nhiều mầu cho đep con mắt.

8. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    chòe lửa mới về có "bốn hôm" mà đã bắt nó hót, nói chung là đã dám ăn dế từ tay bạn thì có lẽ là thuần mà cũng có thể còn non. bạn post hình lên xem nào. Nếu là thuần thì khoảng 1, 2 tuần bắt đầu nói gió sau đó mới hót bạn ơi. chúc bạn có 1 em như ý.

9. bw88

bw88 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cánh chọn chòe lửa

Các bác ơi em đau khổ quá con chòe lửa mới mua vừa bắt đầu hót thì lại để sổng mất trong lúc cho nó tắm . Em mê chòe lửa lắm nên mai định đi sắm con khác . Em xin nhờ các bác chỉ cho cách chọn một con đẹp , hót hay , thuần , giá cả , chỗ mua . Em ở HN .

Em xin cảm ơn các bác trước và nhiều .
    tienbm tổng hợp tất cả câu hỏi liên quan đến Chòe lửa của bạn này vào 1 bài

10. bw88

bw88 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    chòe lửa mồm mẻ

Con chòe lửa của em ko hiểu ăn kiểu gì mà làm vãi rất nhiều cám ra sàn lồng , cho nó ăn dế thì nò mổ rất nhiều lần rồi mới nuốt từng mẩu nhỏ . EM ko hiểu nó có bị bệnh gì ko , mong các anh chỉ giáo giúp .

Em xin cảm ơn các anh trước và nhiều .

11. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Như vậy mới là chòe lửa ăn vẩy cám thôi chứ nhỉ? Dế to quá thì nó dứt nhỏ ra để ăn thôi, có gì đáng ngại đâu bạn?

12. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Vẩy cám thì có một vài nguyên nhân, bạn tự kiểm chứng cho trường hợp của bạn:
    - Kích thước cám to quá
    - Bạn mới mua chim và cho ăn loại cám khác với cám trước kia nó ăn (nên nó ko thích)
    - Chim bị suy gầy yếu làm con chim kén ăn

13. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Làm cái coóng sâu, miệng coóng nhỏ cho nó ăn sẽ đỡ vãi hơn.

14. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    một nguyên nhân nữa cùng làm chim vãi cám ra ngoài là cám to và quá khô và cứng , trong cám quá ít độ ẩm

15. bw88

bw88 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin cảm ơn các bạn đã cho ý kiến , nhưng cám của mình nhỏ và mịn lắm , ko hiểu sao lại thế , mong các bạn chỉ bảo thêm .

16. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    re

vậy là con chim nó không thích ăn loại cám đó rồi bạn ơi đổi cám khác cho nó đi bạn hông là nó suy đấy

17. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    re

trái cây à chưa nge qua bao giờ,mà chắc mình có bỏ vô nó củng không ăn đâu,hồi giờ nó có biết trái cây là gì đâu

18. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    re

uh mới mua về lạ nuớc lạ cái làm sao nó hót cho căng được,bạn giả tiếng mà nó hót là đạt lắm rồi

19. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    re

cái này hơi gau à nha.khó kiếm đấy tiêu chuẩn cao quá bạn ơi

20. choeluabd

choeluabd New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy bác sành chơi chích chòe lửa ơi, chỉ giúp em cách luyện cho Lửa nhà em hót với được ko ạ?nên cho Lửa nghe thường xuyên mấy lần trong ngày ạ?em mới cop về một file Lửa cực đỉnh, tập cho Lửa nhà em mới mua về đang trổ lông và tập hót thì có bị sao ko?
    xin mấy bác chỉ giáo giúp!