hỏi cách bắt finch ra khỏi aviary để dọn dẹp

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi sefar, 4/11/12.

1. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    mình nghĩ có cách là lấy bình xịt cho mấy em ướt khó bay rồi bắt ra thì dễ nhưng tội nghiệp lại dễ cảm lạnh
    anh em có cách nào nhanh gọn chỉ giúp mình
    với lại mua chim ở nhà mấy anh em trên diễn đàn sao khó vào tham quan wa,toàn bắt chim trước cửa nhà,:-S

2. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    "Mua chim ở nhà mấy anh em trên diễn đàn sao khó vào tham quan wa,toàn bắt chim trước cửa nhà,"
    Sao giống mua hàng trắng vậy Bạn :laughing:

sefar thích bài này.
  3. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Do bạn gặp k đúng người, chứ k phải đa phần, mình nghĩ nên để ae vào thăm quan sẽ tốt hơn, thấy thực tế dễ quyết định. Bắt chim trước cửa nhà khác gì mua ngoài hàng!

sefar thích bài này.
  4. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Nếu chuồng quá rộng thì dùng vợt để bắt chim khá dễ. Trường hợp bạn không dùng vợt thì có thể dùng lồng nhỏ, bỏ cóng thức ăn vào và giật dây cửa khi chim ăn, như thế sẽ dễ hơn, nhất là khi bạn cho chim trong aviary ăn theo giờ trong ngày.

Về việc các anh em trong diễn đàn không mời bạn vào tham quan chỗ nuôi, thì mình nghĩ nên thông cảm, đa phần anh em tại đây đều nuôi ở nhà, nên việc "mời" người lạ vào nhà là không hay lắm, vì thật ra bạn đến mua chim thì rõ là người lạ, chủ nhà có quyền cảnh giác. Riêng tại ABV đã có trường hợp đến nhà mua yến và cướp cả nhà người ta, nên cảnh giác là không thừa. :)

Lưu-Binh, duchatinh and sefar like this.
  5. duchatinh

duchatinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,017
    Nếu là những anh em thân tình thì qua lại khá dễ dàng bạn à. Bạn là người mới, nên việc anh em cảnh giác là chuyện không thừa. Chào đón bạn đến với những người yêu finch :)

6. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Cướp tiền và giết người. Hậu quả 1 ngươi chồng bị chết, 1 vợ và 2 con bị thương nặng!

Nuôi có mấy con chim kiểng vì sở thích mà phải trả giá đắt quá!

Lưu-Binh and sefar like this.
  7. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Thanks mấy bác nhé,chắc dùng vợt quá,mình bỏ kê vào bình cho ăn tự nhiên ko dùng cách kia dc,avi nho nhỏ mà bắt học xì dầu lun
    Vì mình cũng nuôi wa cá ,bồ câu,gà kiểng.. cũng có giao lưu,toàn mời lên sân thượng xem,ngắm,bắt ra bắt vào,thíc thì bắt,ko thì nói chuyện vui vẻ
    Nên jo thấy hơi lạ thôi hi,chắc như bác nói người lạ
    Có anh lưu bình là nhiệt tình nhất,mà nhà xa wa ko ghé dc,khi nào nuôi quen rồi wa a bắt 7 màu mới dc hi

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:10 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:05 PM ----------

Nghe ghê nhỉ,hik chắc em cũng phải cẩn thận wa,đôi khi nhiệt tình wa lại rước họa
    Jo nuôi chim thư giản là chính,công việc ngập đầu

8. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Không phải LB nhiệt tình mà tại nhà mình có camera quan sát và có súng nên không sợ cướp :laughing:

sefar thích bài này.
  9. langque

langque Active Member

Thích đã nhận:
    72
    Mời bạn tới nhà tôi thăm quan avi ..........chỉ có điều phải bay như chim di cư vì tôi ở HP. Tôi làm ở avi 1 cửa ngang bằng với lồng tắm, khi cho chim tắm tôi kè vào cửa đó, muốn bắt con nào thì rình nó sang lồng tắm và sập cửa. Cách cuối cùng : dùng cái túi lưới dầy mắt (của vợ sắm để chứa đồ giặt nhỏ ,mỏng cho vào máy giặt) và lấy dây thép 2 ly làm thành cái vợt (gần giống đồ vợt cá) và vợt chim, rất êm ái.

sefar thích bài này.
  10. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Có bà già kia chui vào aviary 2 tay dài ngoằn vung lên vaì nhát là mỗi tay tóm gọn 1 em! khiếp thật! :p

sefar thích bài này.
  11. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Với các aviary không quá cao (từ 2,5m chiều cao đổ lại): có thể sử dụng vợt bắt cá kiểng loại lớn cũng tốt.
    (các tiệm bán cá kiểng thường bán để vớt các loại cá nhỏ bơi đàn như neon, tam giác, mũi đỏ...).

sefar thích bài này.
  12. tuandr

tuandr Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    1,284
    Và thêm 1 bé bự nữa, dù tay rất to ,ú na ú nần ,nhưng bập phát nào dính phát đó, mà ko làm đau hay thương tích gì đâu nhá!,bái phục!