Hỏi cách bẫy chim sẻ.

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi ltdhong, 15/9/08.

1. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ở nhà mình nhiều chim sẻ quá, mỗi lần cho gà và bồ câu ăn lúa là chúng xà xuống làm lia lịa, lương thực hao hụt đáng kể, mình tính bẫy tụi nó làm mồi lai rai. Vậy ai có cách bẫy lưới hiệu quả (bẫy được càng nhiều, càng tốt) chỉ mình với, có thêm hình ảnh minh họa càng tốt.
    Cám ơn nhiều!

2. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    E nghĩ chỉ có cách bẫy từng con thôi,như bẫy sâu hoặc khoen ấy anh!
    Nếu như nhà a k có bồ câu và gà thì có thể bẫy bằng loại bẫy giựt đặt nắm dưới mặt đầt,bẫy loại đó thì dính nhiều nhưng sợ dính gà và bồ câu,a nhậu và mất giống luôn thì tội,hehehe
    Ở gần nhà e có cây mận, thỉnh thoảng e bẫy sâu mà cứ dính sẻ hoài à,nhưng vì ít quá nên k nhậu đc!

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Tụi nó cả đàn, bẫy từ con thì mất công lắm, với lại ít quá thì không đủ mồi lai rai.

4. 123 suprem_kt

123 suprem_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    lúc bé ở nhà bọn em thường làm thế này- chủ yếu là mang về cho cho mẹ em làm thịt- vì quê em sân phơi lúa nhiều- phải sát sinh thôi - mong e đừng bảo là em tàn ác diệt sinh - ko diệt bớt là bọn chúng ăn sạch hết thóc
    .cấm 2 cọc gổ nhỏ cách nhau 1.5m - 2 mét - sát mặt đất
    . cột 2 đầu cọc gổ 2 cọng dây cao su (loại dây ràn cột hàng hóa ) đoạn giửa nối với cọng kẻm dài khoảng 0.5m . kéo căng hình chử v với 1 cọc gổ thứ 3 có gắn 1 que kem làm đòn bẩy
    .que kem được nối với 1 dây cước trong kéo vào trong nhà (và ngồi rình)
    .lấy lá vàng hoặc rơm khô rải nhẹ phủ cọng kẻm và dây cau su- rãi 1 ít hạt gạo tấm vào khoảng giửa
    5p....10 p rồi ...15 phút đàn sẻ sà vào ăn tấm
    giật cọng cước có gắn que kem làm đòn bẩy -cọng kẻm được bật khỏi cọc gổ thứ 3 - BẬT - chỉ 1 phát là lụm sạch cả đàn chim- chỉ 1 phát duy nhất tất cả lủ chim đều mằm la liệt con gảy chân con gảy cánh - mạnh hay nhẹ tùy thuộc vào độ co giản của cọng cao su
    hiệu quả vô cùng và thời gian làm bẩy rất nhanh - chim rô ty lên thì ngon tuyệt
    nhưng từ ngày có dịch gia cầm thì mẹ em ko cho làm nửa - chim dạo này cũng nhiều vô kể-1 đàn có khi lên vài trăm con

ai thấy hay thì ...................thank cho em cái nào

Last edited: 15/9/08
    GHT and phobgqb like this.
  5. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Vậy là thành "bắn giàng thun" rồi. He he...nghe hiệu quả quá, để về làm thử xem sao.

6. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hehee...
    Cách của 123 suprem_kt cũng hay, nhưng thấy nó hơi ác nhễ....
    cách của em thì hơi cực 1 chút, nhưng bác nào muốn thử thì cứ thử nhé:

Lấy 1 cái Lồng nhốt gà (còn gọi là cái bội) bằng tre, lớn bé tùy ý. Lấy lưới, loại mắc nhỏ (để chim không chui ra được), gia cố cho cái bội sau đó lấy 1 cái cây chống hở lên, rải gạo phía bên trong bội nhiều và rải ra viền ngoài cái bội 1 ít (làm mồi nhử ấy mà), cái cây chống cái bội được cột bắng 1 sợi nhợ (nhợ câu cá chẳng hạn). Rồi cầm đầu nhợ kia đi nấp, khi thấy cả đàn chim ăn từ ngoài vào trong tới phía trong của cái bội thi giật sợi nhợ. cái câ văng ra, cái bộ rớt xuống, nhốt cả đàn chim bên trong. Tha hồ mà chụp cổ từng em một...

7. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Cách của daibp là dễ nhất mà hiệu quả nhất đấy chú Dũng .
    Lúc trước nhà con phơi đậu xanh con cũng dùng cách này để bắt chim se sẻ , nhưng con không dùng cái bội nhốt gà mà con dùng cái thúng đường kính 1,2 mét cao khoảng 0,8m được đan bằng tre có bán ngoài chợ ( loại này có trọng lượng hơi nặng ) . Dùng thanh tre cao khoảng 0,5m chóng cái thúng lên và cột chắc cọng dây nhợ nối dài vào chỗ núp , rải lúa hoặc gạo vào giữa thúng , khi chim vào ăn bên trong thì giật mạnh dây , cái thúng có trọng lượng nặng nên nó không bồng bềnh làm chim bay ra ( nếu lấy cái bội thì do trọng lượng nhẹ nên cái bội bị tưng lên chim có thể bay ra ) . Trên cái thúng làm 1 cái nắp nhỏ để thò tay vào bắt chim , tránh nhấc thúng lên tạo khe hở cho chim bay ra .
    Chúc chú Dũng có 1 chảo chim sẽ rôty ( đặc sản miệt vườn ) và 1 chầu nhậu no say , hihihi .

8. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    theo chút king ngiệm của mình thì bẩy se sẻ thìu bảy theo kiểu sát sinh chứ ko bảy theo kiểu úp lồng -vì
    - rất khó để bắt chim sống (thúng cao 80 rộng 1.2 thì sao bắt hả trời ) và dể sảy khi bắt và cất giữ
    _ bảy sát sinh khi về chỉ vặt lông thôi ko phải giết - vì ko nở ra tay - thường thì bà xả mình làm mà chim sống thì bả ko chịu làm- bả bảo tội quá :crying:
    - đánh nhanh rút gọn _ có ác thì chỉ ác 1 lần - có bao nhiêu đánh bấy nhiêu - những con ngoài bẩy ko biết gì cả- giật mình bay đi lát cũng xà xuống ăn tiếp . bảy úp lồng chỉ được 1 làn chim ko dám xuống tiếp
    * p/s suprem chỉ anh em làm cái bẩy 1.5-2 met nhưng hôm về nhà mình thì hắn làm cái bâỷ hơn 4 mét đập 1 phát lum sạch cả bầy gần 40 con - ác king =)) - hắn là đầu mối duy nhất cung cấp chim sẻ cho bà xã mình đó :laughing:

9. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cách này có làm rồi nhưng khi dính rồi lại rất khó bắt, lần trước bắt đc có 1 con, còn mấy con xảy mất, giờ chúng sợ không dám bén mảng đến cái bẫy nữa rồi.

10. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Chủ đề này hay quá, em phải làm một phát mới được, chim sẽ ở chổ em nhiều lắm và dạn nữa vì cho gà anh nên chúng xuống cả đàn.

11. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Hồi trước qua nhà thằng bạn chơi, mình thấy nó dùng keo dính chuột để bẩy chim sẻ, nó chọn 1 chổ đất bằng phẳng trét keo lên sau đó rải lúa để dụ chim và dính được cả đàn luôn, em nào sà xuống ăn là hết bay lên được.

12. bahung074

bahung074 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    cách của 123suprem là đạt hiệu quả cao nhất vì lúc còn nhỏ mình từng làm kiểu như trên có lần 3 em bồ câu vào ăn chung với chim sẽ mình giật 3 em lăng cù tưởng chết hoảng hồn(vì chim hàng xóm nuôi sợ bị đền)nào ngờ lăn xong đứng lên bay mất một phen hú vía.

13. Dracula return

Dracula return Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    cũng cách này bạn thay cọng cước bằng miếng ván gỗ cũng đc, sẽ có chim nguyên lạnh mà thịt:D có điều bẫy như thế này gà qué j cũng đi theo luôn

14. linhttvt

linhttvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    sẵn đây cho mình hỏi cách bẫy các loài chim nhỏ như chim sâu, chim hút mật mà không có chim mồi thì mình lám cách nào bẫy được chúng., chỗ nhà mình chim sâu khá nhiều nhìn cũng thích lắm mà bẩy hoài không con nào chịu vô. giúp mình với.

15. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Hok được đâu bạn ơi , hôm trước mình cũng trét keo dính chuột nè , mua 2 hộp keo hết 40 ngàn . Mình trét lên tấm ván rồi rải gạo lên , khi về thì mấy con chim dính được cũng khỏi ăn luôn , vì chân con chim se sẻ rất lùn nên khi dính vào thì keo dính luôn cả cánh , ức , mỏ của con chim , mình không tài nào gở ra được , nếu kéo mạnh thì rách da con chim trông tội nghiệp lắm .
    Mình đã từng làm rồi mong anh em đừng bắt chước dùng keo dính chuột bẩy chim sẻ . thanks

16. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    chim sẻ làm mồi nhậu là tuyệt cú mèo đấy chú Dũng ơi !
    ngày xưa nó được các đầu bếp hoàng cung chế biến riêng cho vua Minh Mạng dùng :
    huyết chim sẻ ( chỉ vài giọt 1 con, lấy phải khéo thì mới có) pha vào rượu là bài thuốc bồi dưởng sinh lực , bổ dương rất quý, thịt chi sẻ nấu cháo đậu xanh ( hay chế biến các món khác, )rất bổ dưỡng , mát ....
    *các thái giám có cách bắt chim sẻ hiệu quả , lâu dài .( để cho vua dùng dần khi cần )
    họ dùng các ống tre dài khoảng 20cm ( tre có lổ to như lồ ồ chẵng hạn) treo lên hiên nhà ( các nơi chim hay về ngủ) ..chim tự động vào đó làm tổ ở trong đó ...khi cần ( thường vào chiều , hay sáng sớm ) muốn bắt chim chỉ cần bịt hai đầu ống tre lại mang xuống bắt chim ra , rồi treo lại chổ củ chim khác lại vào làm tổ ở ...
    chú làm chừng vài chục "ổ" như thế là có mồi lai rai , vừa tiện lợi vừa bổ dưỡng ...

meomun thích bài này.
  17. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    Đừng đừng chỉ cho ông này,bẫy chúng nó làm ji`, để cho nó kêu cũng vui vui mà , Bẫy như mấy ông này thi` wá ac', Nhân quả về sau ko dc tốt đâu.======> ại thấy hay thì dán tem cái nha.

18. 123 suprem_kt

123 suprem_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chin se sẻ mà kiu gì anh ????
    anh về miền cao nguyên xem - sân phơi mà ko làm người rơn họăc treo bịt ni lông từ sáng đến trưa hết đàn này tới đàn khác viến thăm thì còn cái gì mà ăn hả anh-
    bảy chim cũng là 1 cách để cân bằng sinh thái đó anh =)) chim trên quê em nhiều vô số kể- vừa có thịt ăn vừa là thú chơi của đám choi choi bọ em mà :laughing: