Hỏi cách bẫy chim sơn ca

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi tran nam, 11/3/08.

1. tran nam

tran nam Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Thời gian gần đây, mình thấy trên các luống đất mới cày và gieo hạt ven sông có chim chìa vôi, oanh cổ xanh, sẻ đồng và đặc biệt rất nhiều những chim nhỏ trông rất giống sơn ca (kh biết có phải sơn ca sông hồng không vì nhìn từ xa không rõ). Có người bạn mua lưới rủ đi bẫy chúng bằng lưới. Cả hai chúng tôi đều chưa bẫy sơn ca ngoài đồng bằng lưới bao giờ! Bạn nào có kinh nghiệm bẫy sơn ca trên bãi đất bằng lưới cho xin chút chỉ dẫn nhé:
    - Dùng lưới loại nào?
    - Các dụng cụ hỗ trợ kèm theo?
    - Chăng lưới như thế nào?
    - Mồi nhử?
    (chúng tôi định đi bẫy vào sáng sớm vì lúc đó chim ra kiếm ăn rất nhiều).
    Ngoài ra xin hỏi có cách bẫy nào khác nữa không?
    Thanks!

ancaraven thích bài này.
  2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    chào bạn, tốt nhất nên dùng lưới dính của TQ, loại đó rất khó nhìn, 2 đầu bạn nên buộc vào 2 cái sào ngắn. Căng lưới ở cuối của 1 bụi rậm (mà chim thường trốn trong đó), sau đó 2 ng đi bẫy cầm 2 cái que, đi song song 2 bên bụi & đập vào vụi (lùa chim về hướng có lưới), dồn chúng ra & sẽ bị dính lưới. Cách đó, tui thường đi bẫy chim lạ, chim di cư cách đây vài năm, ok lắm đó nha.
    Nếu hôm nào rảnh, anh em gặp nhau chút, ngồi nói chuyện bẫy chim nhé, chào bạn.

ancaraven thích bài này.
  3. tran nam

tran nam Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn có biết ở HN chỗ nào bán lưới dính đó kh? Cách sử dụng sao cho lưới kh bị rối?

4. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    có nhiều cách bạn ạ

Bạn đã xem những người bẫy chim sẻ chưa? Dùng kiểu lưới đó là tiện hơn cả. Bạn muốn mua nó thì xuống vùng Vạn Điểm huyện Thường tin(cách HN chừng 35 km)Nếu không có sẵn thì đặt hàng chắc đơn giản .
    Sau khi mua nhớ hỏi họ cách sử dụng. Nhớ đọc kỹ hướng dân sử dụng trước khi trả tiền ra về bạn nhé .Chúc bạn thành công,khi bẫy được thì bán cho tôi một con giá ưu đãi nhé. Tạm biệt/

ancaraven thích bài này.
  5. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Trời, Sơn ca bổi bắt về nuôi có hót không các bác, hay để nó sông ngoài trời đi, nó đẻ con, mình bắt về nuôi chắc ăn hơn. Mùa này SC bắt đầu làm ổ đẻ trứng rồi đó, chịu khó khoảng 2 tháng nữa, bác cứ đi dọc mấy luốn sắn mà bắt tổ SC con, khỏi phải mua lưới làm gì cho mệt

ancaraven thích bài này.
  6. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Sơn ca làm sao bắt bằng lưới được bạn , vì ta ko thể đuổi cho nó chạy vào khu vực có lưới được , và củng ko thể dùng chim mồi để đặt dưới đất ,cho nó đậu xuống ăn ở khu vực đặt lưới, như chim sẻ, hay cu gáy được, nên ko thể biết trước là nó sẻ đậu ở đâu mà đặt lưới ,
    Mình thấy mấy người chổ mình hay bắt sơn ca bằng vợt , bắt vào ban đêm , dùng đền soi ban đêm ở những khu vực nó hay ngủ như bải cát ven sông , hay bãi cỏ , các luống đất cày ... sau đó dùng vợt lưới như kiểu vợt bắt cá của dân chài , rồi làm cái cáng dài cở cáng của chổi lông gà , vì dù ban đêm nhưng lại gần nó sẻ bay , dùng vợt ụp nó rồi lại bắt , thường bắt hiệu quả nhất là những đêm ko có trăng , hay trời có mưa nhẹ , mưa to quá thì ướt hết làm sao đi bắt hihi
    Sơn ca thường ngủ ban đêm dưới đất , trên những thảm cỏ, hay luống cày .... dưới trời ,mặt cho đêm đó có thể mưa gió , rất là tội , nhưng chúng vẩn tồn tại ,ko bị chết cóng ,qua ko biết bao nhiêu là đêm thời tiết ko thuận lợi , để rồi sáng mai lại bay vút lên trời xanh, đón chào 1 ngày mới oan toàn , cất tiếng hót véo von , làm tan biến bao nổi mệt nhọc của người làm đồng
    Mình nghĩ tốt nhất bạn ko nên bắt nó , để cho cánh đồng vang mãi tiếng sơn ca

ancaraven thích bài này.
  7. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    tôi không biết

Tôi chỉ cung cấp cho các bạn nơi bán các loại lưới thui. Còn bẫy chim hay đánh cá là...tùy bạn.Chỉ hợp đồng hờ là "nếu bạn bẫy được..."( Tôi cũng thích Sơn ca lắm)

ancaraven thích bài này.
  8. tran nam

tran nam Active Member

Thích đã nhận:
    9
    "Mình nghĩ tốt nhất bạn ko nên bắt nó , để cho cánh đồng vang mãi tiếng sơn ca".
    Hay quá! Mình định bắt nó xong, nuôi cho nó căng rồi thả lại ra đồng để nghe hót được nhiều hơn mà!

ancaraven thích bài này.