Hỏi cách bổ sung muối cho hồ cá 800 lit

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi boydt, 24/9/13.

1. boydt

boydt Active Member

Thích đã nhận:
    6
    các bro cho mình hỏi chút về cách bổ sung thêm muối cho hồ cá biển
    hiện tại máy đo độ mặn trong hồ cá của mình báo độ mặn chỉ đạt 1.0188 trong khi mình tìm hiểu thấy độ mặn phải đạt ít nhất là 1.02.
    Vậy bây giờ mình muốn bổ sung muối vào thì làm như thế nào các bác? có thể bỏ muối trực tiếp vào bể, hay hòa vào một ít nước trong xô rồi đổ vào? thêm khoảng bao nhiêu muối nữa thì có thể cân bằng được độ mặn trong bể?
    cảm ơn các bro.

2. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Bác múc nước của trong hồ của bác ra hoặc lấy nước mới vào cái chậu pha muối, lấy bao nhiêu nước thì tùy, sau đó cho muối vào pha ở độ đậm đặc. Như hồ bác 800L, thì em nghĩ để tăng lên khoảng 1024 -1025 thì bác phải hòa thêm ít nhất tầm 3 - 4 kgs muối nữa, cho quạt thổi luồn vào oánh tầm 1 ngày cho muối tan hết đi sau đó đổ dần vào bể, khi nào chỉ số đúng yêu cầu thì thôi và cách làm nhạt đi thì làm ngược lại.

boydt thích bài này.
  3. boydt

boydt Active Member

Thích đã nhận:
    6
    cảm ơn bác, mình sẽ rút lấy ra khoảng 40 lit nước sau đó thêm 40 lit nước mới có hòa thêm 4kg muối vào đó và thay thế. Làm thế có được không bác?

4. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Bác làm thế thì chả ổn tẹo nào vì nếu bác thêm nước mới 40L thì nó đã ngốn của bác tầm 2 kgs muối rồi và chỉ còn 2 kgs cho độ mặn thêm thôi. Nếu là mới thì bác cần fải cho thêm nhiều hơn 4 cân, và đổ dần dần vào bể và đo xem đủ độ mặn chưa, nếu vẫn chưa thì hòa thêm và đổ vào sao cho đến độ mặn mong muốn.

boydt thích bài này.
  5. boydt

boydt Active Member

Thích đã nhận:
    6
    vâng! cảm ơn bác, để cho muối mau tan thì cần pha nhiều nước một chút, nên mình sẽ pha cở 40 lít nưóc với khoảng 5.5kg muối , sau đó bỏ sục khí vào sục 1 ngày. rồi châm vào bể chính.

thaoti thích bài này.
  6. boydt

boydt Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Nếu đổ nước pha muối đậm đặc này vào bể lọc ( chứ k phải bể chính) thì có ảnh hưởng gì không bác?

7. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Bác cứ táng vào chả sao cả, vì bể bác tận 800L, còn nếu cẩn thận thì lấy ống nước hút từ từ vào.:devil::devil::devil:

boydt thích bài này.
  8. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Nick của bạn và của 2 người nữa hình như là 1 người thì phải,trên topic chế Skimmer ấy,cách hành văn giống nhau lắm:laughing::laughing::laughing:

boydt thích bài này.
  9. boydt

boydt Active Member

Thích đã nhận:
    6
    bác nhầm rồi, mình thậm chí còn chưa biết topic chế Skimer là topic nào? trước đây cách vài năm cũng có 1 nick hồi đó đang còn có ý định mua bể cá nhưng bây giờ quên béng rồi :D
    bây giờ có bể cá nhưng lại tù mù nên cứ đi hỏi từ từ.
    mình thay 20 lít hòa 4kg muối, cho chạy quạt luồng từ 9h sáng đến 4h chiều, vừa đổ vào bể bây giờ máy báo độ mặn 1.0204 nhưng đồng thời thấy máy cũng báo độ ph tăng lên ( cách đây hai ngày độ PH là 8.3 bây giờ là 8.49 )
    thông số độ mặn thế đã ổn chưa mấy bác?

10. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Thêm tí nữa đi bác tầm nửa ký nữa khoảng 1024-1025 là đc, e thấy bác cũng chịu đầu tư gớm, cho xin 500đ hình hồ và sump đi ạ.

boydt thích bài này.
  11. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    như a Thaoti nói bạn nên lấy nc trong bể ra và pha thêm muôi vào,mới tầm 1/2 kg pha với 20l nc bể rồi cho vào từ từ kg đổ cái ào tránh sốc.sau 1 tiếng test lai xem 1/2kg muối lên dc bao nhiêu sẽ có phép tính.lưu ý muối chỉ pha vào trong nước chứ kg đổ nc vào thùng đựng muối,t2 là kg để quá 4 tiếng sẽ dẫn đến kết tủa canxi sẽ khó xử lí về sau.bạn chỉ cần chạy đảo 1/2 tiếng thấy nc trong là cho vào dc.chút góp ý hi vọng hữu ích với bạn

mapdet and boydt like this.
  12. boydt

boydt Active Member

Thích đã nhận:
    6
    vì chưa xử lý hết rêu nên trông còn chưa đạt yêu cầu nên chưa muôn chụp hình bác ạ! :D

13. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Bâc phải show thì ae mới gửi bác gạch để xây nhà chứ.......:))

boydt thích bài này.
  14. boydt

boydt Active Member

Thích đã nhận:
    6
    độ mặn của hồ cá mình bây giờ là 1.0215 sau khi thêm 1.5 kí muối nữa ( lấy nứoc trong hồ ra pha )
    test NO2=0, NO3=0, PO4=0.08
    Magie=1020, Calcium= 150
    chỉ số PO4 như thế này có ổn không các bác?
    nhìn vào các chỉ số thì can xi và magie còn thấp quá, mình có một số chai Ma và Calcium đi kèm theo muối , trên đó nó ghi là 1ml chứa 270mg calcium và 1ml chứa 150mg magie, như vậy mình phải bổ sung như thế nào để đủ lượng can xi và magie các bác, đã thử đổ vào trực tiếp hồ cá nhưng sau đó đo vẫn vậy.

nồng độ calcium cần thiết là 400ppm vậy nó tương đương với bao nhiêu mg calcium vậy các bác?
    cảm ơn các bác

Last edited: 4/10/13