Hỏi cách chăm chim thời kỳ thay lông...?

Thảo luận trong 'Viện Chích chòe' bắt đầu bởi vannien, 15/5/08.

1. vannien

vannien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp mình chăm chim khi thời kỳ thay lông(A>Z)thời gian, thức ăn,tắm táp,vệ sinh lồng...ra sao . Mình cũng có tìm hiểu qua Dđàn và số anh E chỉ dẩn. Nhưng ko thấy cơ bản nhiều ý,sợ ko đem lại Kquả tốt ,Trong khi mình ko có thơì gian nhiều cám ơn nhiều -vannien

2. linhttvt

linhttvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn ở BH mà ở chỗ nào vậy.mình cũng dân Biên Hòa đây,lúc nào rãnh rỗi anh em mình gặp nhau 01 bữa.

3. vannien

vannien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    ok có gì gọi mình ! Vào 2h Thứ 3,5,7 AE mình sẽ gặp trao đỗi cho Zui! đt: 0918059122 Vạn Niên

4. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Chim thời kỳ thay lông bạn nên kỹ lưỡng hơn.
    Tăng lượng thức ăn gấp đôi để lồng ở chỗ yên tĩnh và phải trùm áo thường xuyên 24/24!!
    Gặp những ngày nắng ấm bạn cho chim tắm nhanh và dọn lồng sạch sẽ để tránh mùi hôi!!nên tăng cường thêm dế,trứng kiến,cào cào non.
    tránh để chim hoảng nhảy lung tung vì sẽ làm hư đuôi!!

5. buffon

buffon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    chim thay lông là lúc con chim yếu nhất , vì vậy bạn nên cho chi m ăn nhìu vào 1 chút bao gồm cả bột, cào cào , dề , trứng kiến vvv , nên 2 ngày tắm chim 1 lần và dọn dẹp sạch sẽ cho lồng chim , tắm song nên phơi nắng con chim 1 tí cho nó ấm người . Thân :-$:-$:-$:-$

6. Chimdaisuki

Chimdaisuki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Thưa các Bác em buồn quá,cũng vi chăm chim thời kỳ thay lông ma em mất đi một em chòe lửa.Em này hễ trời mưa hoặc thấy nước tắm là hót như điên.Vì đang thay lông nên em cho ăn toàn mồi tươi để có chất cho em nó nhưng em không để ý là em nó bỏ cám.Vào một ngày em đi làm quên bỏ mồi tươi...cứ tưởng là ăn cám thay một bữa ...ai rè chiều em đi làm về thấy không đứng cầu mà lại đứng đáy lồng ...thấy lạ em lại xem thì...ôi tình yêu của tôi chỉ có đứng mà thở ra,em buồn mất 3 ngày không thể vui được.May mà em con một em để động viên chứ không buồn chết. Em này của em cũng hót sỗng rồi,xiêng hót lăm.5 giờ sáng đã hót um nhà. Bác nào đang nuôi chim thời kỳ thay lông chú ý đừng để giống em nhé......

7. LUA_LOT

LUA_LOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    325
    mình cũng có 2 e lửa đang thay lông cũng rầu lắm ,lông mình thì đủ rồi nhưng lông đuôi lâu ra wá . Nếu tiện xin các a,e chỉ giúp dùm cách cho ăn và kiêng cử sao để lông đuôi ra mau ,dài và thẳng nha ..cho bổ sung chút mình có nên để tuột lửa hẳn trong thời kì thay lông k?