Hỏi cách chăm sơn ca

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi minhhieubf, 28/4/06.

1. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Có anh em nào nuôi sơn ca nhiều cho tôi biết công thức là cám sơn ca và chăm sao cho hót đều được không. Tớ nuôi mãi mà chưa có con nào thành công cả:confused: :confused:

2. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    @minhhieubf: Theo "tớ" được biết thì nuôi sơn ca không tốn quá nhiều công sức tuy nhiên cũng phải kiên trì một chút vì sơn ca căng từ từ theo thời gian khá dài.
    - Với nhiều loài chim việc thay đổi loại cám làm cho chim kém ổn định, không căng có khi còn suy và thay lông bất thường vì vậy nên tránh, đặc biệt đối với sơn ca.
    - Thông thường thức ăn của sơn ca khi nuôi trong lồng:
    + Kê bóc vỏ trộn lòng đỏ trứng gà
    + Gạo (tấm) + Lòng đỏ trứng gà + bột nhộng tằm+ moi hoặc tép
    + Rau xà lách, cà rốt, dưa chuột, mướp đắng...
    + Cho ăn bổ sung: sâu, châu chấu...
    Một chút sơ lược như vậy để "cậu" tham khảo!

3. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    các bác nuôi Sơn ca đi, để khi nào có nhiều kinh nghiệm thì truyền lại cho em nhé. Em mê giọng của Sơn ca lắm, nhưng chưa nuôi con nào cả.

4. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    @GS meetu: Em đã từng cho ăn kê tách vỏ chộm trứng nhưng tụi nó không ăn, chỉ ăn kê không thôi, còn máy thứ ra thì gần như em không cho ăn bao giờ... ngày xưa em nuôi cũng qua mấy laọi như SC Huế, sông Hồng và gần đây là Quảng yên, giá thì đắt mà chưa thành công lần nào cả, con thì hy sinh, bay mất và không hót/ Có con Sông hồng ở Nhà mình mấy tháng ko hót đến khi để lại cho ngừoi khác thì nhốt chung cũng hốt thế mới tiếc chứ. Năm nay thấy nói SC sông hồng và QY đắt quá mà lại ko có mà mua. Bác có biết ở đâu bán SC huế ko chỉ em với. Lần này em phải nuôi lại mới được. Cám ơn bác nhiêug

5. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    @minhhieubf: Hì hì, mình cũng như bạn thôi, nuôi chim gặp khá nhiều khó khăn, thành công thì ít mà tốn kém thì kha khá. Mình thấy nuôi sơn ca nhàn thật nhưng thành công không hề dễ, đặc biệt nếu không kiên trì thì rất khó thành công.
    Về SC Huế, ở HN mình không biết ĐC bán, còn ở Huế mình biết 1, 2 ĐC, tuy nhiên họ không chuyển ra HN được mà mình phải đặt rồi tự vào chuyển ra.Thực sự vùng nào cũng có chim hay, vì vậy nếu chưa có điều kiện, bạn có thể chọn mua SC của vùng nào cũng được. Điều quan trọng khi nuôi nhiều SC bạn phải có môi trường tốt: Có không gian, có nắng chiếu vào buổi sáng sớm, có SC thầy để dìu chim khác.

6. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354

Trong chợ Mơ em thấy có Nhiều sơn ca lắm
    Đi từ đại cồ việt lên cổng đầu tiên, đi thẳng đến chỗ nhà để xe có mấy hàng chim đó
    Mi non cũng nhiều vô kể:applause:

7. titoe

titoe Member

Thích đã nhận:
    1
    Tớ nuôi 1 em sơn ca từ hơn 1 năm nay thì thấy nuôi sơn ca không khó nếu không nói là đơn giản, về thức ăn gồm ( để riêng ra 3 cóng ):

1. Kê: loại hạt to, nếu cho loại hạt nhỏ chim vẫn ăn nhưng nhằn vỏ;
    2. Cám trứng: Loại cám bột nhỏ, mịn thường cho chòe ăn.
    3. Cám cò.
    Ngoài ra hàng tuần cho ăn từ 1 - 2 bữa châu chấu, dế, mối.

Lưu ý: chim sơn ca ưa treo cao, và đáy lồng phải đổ cát
    Đảm bảo hót căng.
    Dạo này chim hót sung quá nên tớ nhốt vào buồng rồi, khi nào muốn nghe thì đem ra.
    Chúc bạn thành công.

8. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Em mới nuôi 1 chú được hơn tháng nay, lúc lấy về khoảng 2 tháng tuổi (vì mới tập nuôi sơn ca nên bắt chim non để lấy kinh nghiệm), mặc dù nhỏ chưa biết hót nhưng khả năng là trống rất cao (lưỡi đốm, chạy dựng mào...) và đã tập được cho chú lên dù, có lẽ do chim nhỏ nên cho ăn tương đối dễ: hạt kê (vàng, đỏ, mè - vừng); kê bóc vỏ trộn trứng; cám chòe, cào cào, rau. Chim rất khỏe mạnh nhưng mỗi tội nhát quá, thấy người lại gần là bay, chạy đến rớt hết cả lông đuôi mặc dù đã cố gắng để lồng sát đất để cho dạn vậy mà chưa có kết quả, bác nào có kinh nghiệm cắt cho em một miếng với chứ nhìn nó không có lông đuôi tội quá.

9. QuanDang

QuanDang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    anh hiếu ơi em thấy anh thắng lùn ở ngõ gạch cũng nuôi nhiêu sơn ca lắm.Anh qua đó thử hỏi xem nhé

10. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Tôi biết anh Tháng ngõ gạch rồi, trước cũng lấy 1 chú Qy nhưng đã hy sinh đợt dịch rồi. Anh T toàn chim đã hót rồi giá cao, chưa kinh nghiệm nên bắt bọ đấy hơi camerun, tớ muốn tìm chim Huế và là chim non, bánh tẻ, hoặc mộc nuôi để lấy kinh nghiệm và giá cả cũng vừa phải hơn. Ai biết chỗ nào bán hàng tin cậy chỉ tớ với nhé

11. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to minhhieubf: Hi !!!
    Mình cũng đang định chơi SC nhưng chưa có kinh nghiệm từ chọn chim cho đến chăm sóc nên Hiếu nuôi trước đi và nhớ ghi lại kinh nghiệm sau đó truyền lại cho tớ nhé =P~ (tiết kiệm ngu phí -> cho mấy ông bán chim lõm luôn):laughing: =)) :laughing:

12. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Hiếu ới! ông nuôi sơn ca đừng nên chăm quá, bọn nó sẽ k được thoải mái đâu, nên "bỏ quên " bọn chúng 1 ít thì sẽ có hiệu quả hơn đó. T7 này rỗi đi kiếm SC k?

13. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to XXXbopy: T7 này mình đang định qua Hiếu chơi và để học ít kinh nghiệm nuôi SC của Hiếu, nếu bạn rảnh thì qua đấy bọn mình thảo luận nhỉ:laughing: :laughing: :laughing:

14. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    ohhhhhhhhhh

OK, vậy thứ 7 gặp nhau đi, tốt nhất là cứ lên Cây Đa gặp mặt. Cavang hẹn hiếu nhé. hì hì hì,,,,,,
    :D :p :D

15. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to XXXbopy: Hi !!!
    =; Gặp đúng người cùng sở thích rồi,:applause::laughing: khoái quá !!! T7 mấy anh em mình gặp nhau nhỉ, nhưng Hiếu có biết XXXbopy không nhỉ, nếu không bạn cho số điện thoại đi khi nào đi đến đấy mình sẽ alô=P~

16. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    he he he

Hiếu lạ gì mình, cậu cứ hen H đi nhé. Hiếu ơi, ok chứ?
    =)) :D :p

17. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Chủ nhật đi, thứ bảy tôi vẫn đi làm bình thường. Quen biết nhau cả mà ca vang ko ngại ngại đâu

18. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to minhhieubf: uh, thế thì sáng CN mình qua nhà Hiếu nhé, làm chăm chỉ thế kiếm tiền mua SC thuộc chơi à:laughing: =)) , mình có phải con gái đâu mà gặp mấy cậu con trai lại phải ngại nhỉ:laughing: :laughing: :laughing:

19. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Sao không thấy cá vàng qua nhỉ, sáng chhur nhật ra cung ngồi với XXXbopy và 5 cua o mãi, khi nào qua thì liên lạc nhẽ, không thì rủ cả mấy đồng chí kia đi ca fe, tôi có chỗ lấy sc thuộc rồi

20. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Thế hả

:D :D :D
    To Cavang: Hôm qua sao k thấy bác Cavang đâu nhỉ, hẹn đi kiếm mấy con Sơn ca cơ mà,... hì, hì chắc là có việc đột xuất ấy gì?
    To Minhhieubm: Hiếu ơi chiều qua có đi bắt SC k? tôi làm cái bể đó đến 5h chiều mới xong. Ông kiếm SC thuộc ở đâu vậy?